Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ช่วยยืนยันกับเราหน่อยได้ไหมคะ ว่า "ค่ะ" ออกเสียงโท ไม่ใช่เสียงเอก T____T

คือเราเองก็เคยมั่นใจตัวเองในระดับหนึ่ง ว่าภาษาไทยเราก็พอใช้ได้นะ
    และเข้าใจมาตลอด (จนถึงเดี๋ยวนี้) ว่า "ค่ะ" มันต้องออกเสียงโท ออกเสียงเหมือน "ข้ะ" ...

แต่ช่วงหลังๆ มานี้ มีหลายๆ เว็บ หลายๆ กระทู้มากๆ ที่ทำให้เราสูญเสียความมั่นใจไปทีละเล็กทีละน้อย...

เนื่องด้วย "คะ" "ค่ะ" ที่มีคนพูดถึงบ่อยๆ ว่าหลายคนใช้สลับกัน... อันนั้นไม่เท่าไหร่ เพราะเราคิดว่าเราเข้าใจดีแล้ว ว่าคำไหนต้องใช้อย่างไร

แต่ที่ทำให้รู้สึกคลางแคลงใจก็คือ เกือบร้อยละร้อย คนที่มาตั้งกระทู้รณรงค์เรื่องคำว่า "คะ","ค่ะ" ที่ถูกต้อง มักจะบอกว่า "ค่ะ" เป็นเสียงเอก อ่านเหมือน "ขะ" บางทีก็ "ข่ะ" (เนื่องด้วยเราเล่นเว็บบอร์ดหลายที่ จึงทำให้เจอกระทู้ทำนองนี้เยอะมาก)

แรกๆ เราก็บอกด้วยความเชื่อในความรู้ของตัวเอง ว่า "ค่ะ" มันออกเสียงโท ไม่ใช่เสียงเอก ก็มีคนฟังบ้างไม่ฟังบ้าง แต่นานๆ ไป เริ่มสังเกตว่า ทำไมมีแต่คนบอกว่า "ค่ะ" เป็นเสียงเอกกันทั้งนั้นเลย น้อยมาก.... ที่จะบอกว่า "ค่ะ" คือเสียงโท ทั้งๆ ที่เราคิดว่ามันเสียงโทชัดๆ

อย่างเช่นกระทู้นี้...
    (ขออภัยเจ้าของกระทู้นะคะ ที่นำมาอ้างถึง)
    http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A7328954/A7328954.html
    จขกท.บอกไว้ช่วงหนึ่งว่า

คำว่า "นะคะ"  จะเติม ไม้เอก ทำไม  เติมไม้่เอก มันอ่านว่า "นะขะ"

ถ้าเติมไม้เอก มันต้องอ่านว่า "นะข้ะ" ไม่ใช่เหรอคะ ???
    แต่อ่านมาเกือบร้อยความเห็น ทำไมไม่มีคนแย้งในจุดนี้เลย (เหมือนในกระทู้ที่อื่น เราก็ไม่เคยเห็นใครแย้งว่ามันออกเสียงโทเลยสักที่ มีแต่เราคนเดียวนี่แหละ)

หรือว่า... เป็นเราเอง ที่เข้าใจผิดมาตลอด................

ปล.เราเข้าใจนะคะ ว่าตอนออกเสียงในชีวิตจริง พอพูดสั้นๆ มันอาจจะออกเสียงเหมือน "ขะ" แต่ถ้าอ่านตามหลักแล้ว มันต้องเป็นเสียงโทไม่ใช่เหรอคะ...
    แล้วแบบนี้เวลามีข้อสอบ เราต้องตอบเสียงโทหรือเสียงเอกคะ...

ขอบคุณทุกท่านค่ะ...

จากคุณ : เด็กหญิงเขียบ ณ บ้านนา - [ 17 ธ.ค. 51 12:07:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com