Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ความเข้าใจผิดในการผันเสียงวรรณยุกต์

ขณะนี้ในห้องเฉลิมไทย ซึ่งเกี่ยวกับภาพยนตร์ วิทยุ โทรทัศน์ แท้ ๆ มีกระทู้แนะนำกระทู้หนึ่งเกี่ยวกับการสะกดคำภาษาไทย

คำว่า "นะคะ" นะค่ะ คะ ค่ะ ที่คนชอบเขียนผิดกันทุกวันนี้ เขาสะกดไม่ถูกหรือว่าเป็นภาษาวัยรุ่นคะ
    http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A7328954/A7328954.html

เจตนาของเจ้าของกระทู้คงต้องการเตือนเรื่องการเขียนสับสนระหว่างคำว่า คะ และ ค่ะ แต่จากการได้อ่านความคิดเห็นทั้งหมดพบว่ามีความเข้าใจผิดในการผันเสียงวรรณยุกต์เกิดขึ้นมาก

เริ่มตั้งแต่เจ้าของกระทู้เอง  ค่ะ นี่มันอ่านว่า ขะ  คำว่า "นะคะ"  จะเติม ไม้เอก ทำไม  เติมไม้่เอก มันอ่านว่า "นะขะ"

# ๑๔      อย่างคำว่า "ค่า" ก็อ่านเป็น  "ข้า" แล้วทำไม "ค่ะ" ไม่อ่านว่า  "ข้ะ"  กลับอ่านว่า "ขะ"

# ๑๓๘   ค่ะ  ออกเสียง  ขะ ใครที่ยังใช้ผิดๆก็ควรปรับปรุงใหม่นะคะ

ความเข้าใจผิด  ค่ะ = ขะ  ที่ถูกคือ ค่ะ = ข้ะ (เสียงโท) ส่วน ขะ (เสียงเอก)  ใครยังเข้าใจผิด ควรปรับปรุงใหม่นะจ๊ะ

***************************

# ๑๑   จำได้ว่า ค ควาย เป็นพยัญชนะเสียงกลาง ใส่สระ ะ ที่เสียงสั้น มันไม่มี ๊ มีแต่ คะ ค่ะ จบ

ค ควาย เป็นอักษรต่ำ ใส่สระอะ คือ คะ เป็นเสียงตรีอยู่แล้ว จึงไม่ต้องใส่ไม้ตรี และนอกจาก คะ ค่ะ บางตำราอาจมี ค๋ะ ด้วย

************************

# ๑๕   ค.ควาย เป็นพยัญชนะเสียงต่ำครับ ผันได้แค่เสียงสามัญ โท ตรี  ส่วนเสียงกลางจริงๆ นั้นผันได้ครบทั้งห้าเสียงครับ

# ๒๖   อักษรกลางครับ ผันได้ 5 เสียง ที่บอกว่า ผัน นี่ น่าจะหมายถึงออกเสียง แต่สามารถใช้วรรณยุกต์ (เขียนบนหัว) ได้ 4 ตัว นั่นก็คือ เอก โท ตรี จัตวา ครับ

# ๒๘  ส่วนถ้าจะใช้ ก จ ด ต บ ป อ ตัวนี้คืออักษรกลาง สามารถเขียนได้หมดทุกรูป เสียงก็ไล่เอาค่ะ
    ปะ -- เสียงแบบ 'ปะติด' น่าจะ ป่ะ ที่สั้นลงอีก หรืออารมณ์ผู้พูดว่าเสียงสูงต่ำ
    ป่ะ -- มันเสียงคล้าย เปล่า แต่สั้นลง เสียงฟังดูสูงกว่า ปะ
    อะ -- เสียง เอกอะ
    อ่ะ -- อันนีน่าจะเป็นตัวที่คนพูดลงท้ายปกติ คือ อ่ะ อะไรอ่ะ

# ๑๔๗   ปะ กับ ป่ะ หรือ อะ กับ อ่ะ <--- ออกเสียงไม่เหมือนกันนะครับ

อักษรกลางผันได้ครบห้าเสียงเฉพาะคำเป็น ส่วนคำตายผันได้เพียง ๔ เสียงคือ เอก โท ตรี จัตวา และใช้วรรณยุกต์ได้เพียง ๓ รูป คือ ไม้โท ไม้ตรี ไม้จัตวา ส่วน ไม้เอก ใช้ไม่ได้ เพราะอักษรกลางคำตายพื้นเสียงเป็นเสียงเอกอยู่แล้วเช่นคำว่า อะ, ปะ ดังนั้น คำว่า อ่ะ, ป่ะ เป็นคำที่เขียนผิด

************************

# ๑๑๘  ขะ=ค๋ะ  รู้แค่นี้แหละ

ความเห็นนี้มาแปลก  ออกเสียงอย่างไร ขะ (เสียงเอก) ก็ไม่เท่ากับ ค๋ะ (เสียงจัตวา)

ชาวห้องสมุดมีความคิดเห็นอย่างไร

จากคุณ : เพ็ญชมพู - [ 18 ธ.ค. 51 09:30:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com