Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

(ฮาดีขอรับ).....หลังจากอ่านนิยายกำลังภายใน 1 ปี ข้าพเจ้าเป็นเช่นนี้

ค้นๆไป แล้วก็เจออีกกระทู้ขอรับ

เห็นว่าฮาดีเลยเอามาให้ยลชมกัน

ขอรับ

หลังจากอ่านนิยายกำลังภายใน 1 ปี ข้าพเจ้าเป็นเช่นนี้

1. เห็นคนถูกข่มเหง จะเกิดคุณธรรมกระตุ้นทันที
    2. ชอบสังเกตผู้คนไปมา ยามยกมือวางเท้า (โดยเฉพาะคนขายหมี่ กับคนขายถ่าน)
    3. ตอนดื่มสุรา กรอดรวดเดียวหมดแค่อึดใจเดียว
    4. ทั้งที่ไม่ชอบดนตรี กลับหัดเป่าขลุ่ย และดีดจะเข้
    5. หัดเล่นหมากล้อม สังเกตสถาวะเปลี่ยนแปลงของหมาก
    6. เวลามองกิ่งไม้ กิ่งไผ่ รู้สึกว่าเป็นอาวุธได้
    7. ทั้งที่ขี้อาย พบโกวเนี้ยที่งามล่มเมืองต้องสะกดรอยตามพร้อมถกปัญหาดินฟ้าอากาศ และวิจารณ์เบอร์โทร

ไม่ต้องถึง1ปี แค่หลังจากที่ข้าพเจ้าอ่านไตรภาคมังกรหยกจบ

1ถามพ่อตัวเองอยู่ทุกวันว่า เมื่อไหร่จะสอนวิชาประจำตระกูลให้ผม พ่อบอกว่า"มรึงจะบ้ารึ" ผมเลยงอนพ่อที่ไม่ยอมถ่ายทอดวิชาให้ แต่ผมก็เข้าใจว่าพ่อคงอยากให้ผมเป็นหนอนตำรา มากกว่าเผชิญอันตรายในยุทธจักร

2เวลาปิดเทอมช่วงซัมเมอร์ ผมมักจะเข้าป่าไปคนเดียวเพื่อเสาะหาผู้อาวุโสเร้นกาย รับการถ่ายทอดยอดวิชา อย่างน้อยไม่เจอผู้อาวุโส แต่เจอคัมภีร์วรุทธ์ที่ฝึกแล้วพิชิตโดยไร้ผู้ต่อต้านก็ยังดี....นี่เข้าป่ามา3ปีแล้ว ยังไม่เจอเลย

3พยายามตีสนิทกับพวกขอทาน โดยเลี้ยงข้าวบ้าง ให้เงินบ้าง เผื่อฟลุคได้เข้าพรรคกระยาจก จะเลือกตีสนิทคนที่สะพายกระสอบเยอะๆ เสื้อขาดๆ สกปรกๆ

4ทุกครั้งที่อาจารย์ประจำชั้นถามว่าบ้านอยู่ไหน ผมจะระแวงทุกครั้งว่า คงจะมาขโมยคัมภีร์ยอดวิชาประจำตระกูลผมแน่ ผมไม่บอกหรอก

5เมื่อก่อนผมจะดูถูกเพื่อนในห้องที่เรียนไม่เก่ง แต่เดี๋ยวนี้กลายเป็นคิดว่า เขาอาจจะเป็นยอดคนงำประกาย บรรลุขั้นสูงสุดคืนสู่สามัญ ผมจึงต้องประเมินเขาใหม่

6เวลาอยู่มหาลัย แล้วเดินสวนกับคนที่เอามือล้วงกระเป๋า ผมจะตื่นตัวทุกครั้ง ว่ามือข้างนั้นอาจซุกซ่อนอาวุธลับอาบยาพิษ หมายจะปลิดชีวิตผม เพราะไม่แน่ใจว่าบรรพบุรุษของผมมีความแค้นอะไรกับสกุลถังรึป่าว

7เวลาต่อคิวซื้ออาหาร ผมจะให้คนอื่นแซงคิวอยู่เสมอ เพราะผมเชื่อที่ผู้อาวุโสท่านนึงเคยกล่าวไว้ว่า...
    การเผยแผ่นหลังให้ศัตรู เท่ากับตายไปแล้วครึ่งหนึ่ง

และทั้งหมดนี้คือเหตุผลบางส่วนว่าทำไม ผมจึงมีชีวิตรอดอยู่ในยุทธภพจนถึงบัดนี้

ที่มา
    http://www.thaimazda3.com/forum/index.php?act=ST&f=10&t=22311

จากคุณ : บุ้นแจกวง - [ 22 ธ.ค. 51 14:30:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com