Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

->โรงเรียนอเมริกาทดลองใช้เงิน'อัพเกรด'จ้างเด็กให้ขยันเรียน..เอาข่าวมาเล่าค่ะ

วันนี้อ่านหนังสือพิมพ์ตามปกติ เจอข่าวนี้อึ้งไปเล็กน้อย
    สมัยนี้ต้องจ้างเด็กให้เรียนหนังสือกันแล้วเหรอเนี่ย

ข่าวจากมติชนรายวัน ฉบับวันจันทร์ที่ 22 ธ.ค. 51 ค่ะ
    ลองอ่านกันดูนะคะ

โรงเรียนอเมริกา ทดลองใช้เงิน "อัพ เกรด !!!" จ้างเด็กให้ขยันเรียน
    คอลัมน์ ร่อนตามลม

ตอนนี้มีโรงเรียนระดับมัธยมศึกษาในกรุงวอชิงตัน ดี.ซี. 15 โรงเรียนที่กำลังทดลอง ใช้เงิน จ้างเด็กนักเรียนให้ "อัพ เกรด"
    ตั้งใจเรียนทำเกรดให้ดีขึ้น ทำตัวให้ดีขึ้น และอย่าขาดเรียนบ่อย !!!

ระหว่างนี้ทุก 2 สัปดาห์ เด็กนักเรียนอายุระหว่าง 12-14 ปี จะไปยืนเข้าคิวที่โรงยิมของโรงเรียนเพื่อรอรับเช็คเงินสด
    ที่มีตัวเลขตั้งแต่ไม่กี่ดอลลาร์ ถึง 100 ดอลลาร์ อันเป็นค่าตอบแทนสูงสุดที่จะมอบให้แก่นักเรียนที่ทำคะแนนเรียนดี ทำตัวดีตามลำดับ
    หลังจากมีผลสำรวจพบว่า เด็กนักเรียนในเมืองหลวงของสหรัฐอเมริกาต่างทำเกรดในวิชาคณิตศาสตร์, วิทยาศาสตร์, ประวัติศาสตร์
    ตกลงอย่างมาก ขณะที่มีการขาดเรียนบ่อย อีกทั้งพฤติกรรมของนักเรียนก็ย่ำแย่ลง!!!

ทั้งนี้ จากบทความของเอเอฟพี เล่าถึงที่มาของโครงการแจกเงินล่อใจให้เด็กตั้งใจเรียนและปรับปรุงพฤติกรรมให้ดีขึ้นว่า
    เป็นผลมาจากการสำรวจของสำนักสถิติการศึกษาแห่งชาติเมื่อปี 2550 ที่พบว่า โรงเรียนรัฐบาลในกรุงวอชิงตัน
    มีผลการเรียนวิชาคณิตศาสตร์ และทักษะการอ่าน รั้งท้ายในบรรดา 11 เมืองใหญ่ในสหรัฐอเมริกา ขณะที่มีสถิติขาดเรียนบ่อย

มีต่อค่ะ

จากคุณ : ->บังเอิญไหมที่เราได้พบกัน<- - [ 22 ธ.ค. 51 14:30:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com