Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ช่วยแนะนำการเตรียมตัวสอบ IELTS ด้วยครับ ผมพึ่งไปสอบ TOEIC มาได้ 700 เองอ่า

ผมเตรียมตัวจะสอบ IELTS ต้นเดือนพฤษภานี้พร้อมกับเรียนอ่านหนังสือสอบ final ไปด้วยอ่ะครับ

เดือนธันวาผมไปสอบ TOEIC ได้มา  700 (L385, R315) เองอ่ะ  มั่ว reading ไปเยอะมากเลยครับ  5 นาทีสุดท้ายผมทำส่วน error ไปอ่ะ เหอๆ  เหตุผลที่ทำ reading ไม่ทันส่วนหนึ่งเพราะว่าผมมัวแต่ไปฝนข้อสอบ listening ตอนที่เค้าให้ทำ reading แล้วครับ  เนื่องจากว่าผมฝึกทำมาใช้เวลาเหลืออ่ะ ทำเสร็จก่อนด้วย  แต่ตอนไปทำจริงๆข้อสอบมันยาวกว่าอ่ะ เลยพลาดไปครับ

พื้นฐานแค่นี้ผมสามารถทำ IELTS 6.6 ได้ทันไหมครับ  ผมทำ reading ไม่ค่อยจะทันอ่ะ  เลยอยากเตรียมตัวส่วนนี้ด้วยครับ  

ผมรู้สึกว่า grammar ผมไม่แน่นอ่ะ ยังหลงๆลืมๆอยู่ครับ  ส่วน listening ผมก็จะฟังครั้งแรกจับใจความได้70% ต้องฟังรอบสองถึงจะ 100% ครับ ต้องฝึกอีกแยะอ่ะ

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหนังสือ แล้วก็วิธีการเตรียมตัวด้วยนะครับผม

อ๋อ แล้วมีใครเคยสอบทั้ง TOEIC กับ IELTS บ้างครับ คะแนนได้เท่าไรบ้างอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับผม

จากคุณ : ^_^Ohng^_^ - [ 5 ม.ค. 52 06:37:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com