Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ช่วยแปล เพลง นกสีเหลือง สิบสี่ตุลา ให้หน่อยนะค่ะ ด่วนมากๆ

นกสีเหลือง
    คำร้อง-ทำนอง วินัย อุกฤษณ์
    กางปีกหลีกบิน จากเมือง เจ้านกสีเหลืองจากไป
    เจ้าบินไปสู่เสรี บัดนี้เจ้าชีวาวาย ฮือ..ฮือ
    เจ้าเหิรไปสู่ห้วงหาว เมฆขาวถามเจ้าคือใคร
    อาบปีกด้วยแสงตะวัน เจ้าฝันถึงโลกสีใด ฮือ..ฮือ
    (พูด) "คุณยังจำได้ไหม เหตุการณ์เมื่อวันที่ ๑๔-๑๕ ตุลาคม คุณจำได้ไหม รอยเลือด คราบน้ำตาและฝันร้ายของผู้คน วีรชนคนหนุ่มสาวของเราได้ตายไปท่ามกลาง*กระสุนและแก๊สน้ำตาตายไปขณะชูสองมืออันว่างเปล่าขึ้นเพื่อเรียกร้องหาเสรีภาพ ณ บัดนี้ ขอให้พวกเราจงหยุดนิ่ง และส่งใจระลึกถึงไปยังพวกเขาเหล่านั้น อย่างน้อยก็เพื่อเป็นเครื่องเตือนใจและจะเป็นกลังใจสำหรับผู้ที่จะอยู่ต่อสู้ต่อไป"
    จงบินไปเถิดคนกล้า ความฝันสูงค่ากว่าใด
    เจ้าบินไปจากรวงรัง ข้างหลังเขายังอาลัย
    กางปีกหลีกบินจากเมือง เจ้านกสีเหลืองจากไป
    เจ้าคือวิญญาณเสรี บัดนี้เจ้าชีวาวาย

พอดี เขียนเรื่องเกี่ยวกับ สิบสี่ ตุลา ใน วิชา writting อ่ะค่ะ อยากให้อาจารย์ รู้สึกถึง การต่อสู้ครั้งใหญ่ ความกล้าหาญของ ประชาชน ตอนนั้น เพลงนี้ เพราะมากมาก อยากให้แกเข้าใจ แต่มันยากเกินความสามารถ ไม่รู้ จะแปลยังไง รบกวนพี่ๆ ช่วยหน่อยนะค่ะ

จากคุณ : ploy1712 - [ 19 ม.ค. 52 22:07:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com