Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ทำไมใครๆ ( ส่วนมาก ) มองว่าเด็กวิทย์ฉลาดกว่าเด็กศิลป์

...ผมเป็นอดีตเด็กวิทย์ที่เรียนวิทย์ได้กลางๆครับ ผมสงสัยว่าทำไมคนส่วนใหญ่จึงมองว่าเด็กวิทย์เรียนเก่งกว่าเด็กศิลป์ เรียนศิลป์เพราะไม่มีปัญญาเรียนวิทย์อะไรหยั่งงั้น..ที่บ้านผมก็คิดแบบนั้น เค้าบอกว่าเรียนศิลป์หางานยาก บ้านฐานะปานกลางให้เรียนวิทย์เถอะ

ตอนนั้นผมก็คิดแบบนี้แหละ รู้สึกเรียนศิลป์แล้วมันดูด้อยๆยังงัยก็ไม่รู้

เกรด ม.ต้นค่อนข้างดีเลยได้เรียนวิทย์แต่เข้ามาเรียนแล้วเรียนกลางๆอ่ะ ผมมไม่ถนัดชีวะ ไม่ถนัดฟิสิกส์ แต่เลขและอังกฤษ รวมทั้งวิชาทางสังคม ของผมก็ยังโอเคอยู่ในเกณฑ์ดีอยู่ ผมเข้า ม.ในคณะทางวิทยาศาสตร์ รู้สึกเหมือนตัวเองกำลังเข็นครกขึ้นภูเขาเลย รู้สึกตัวเองต้องใช้ความพยายามมากกว่าคนอื่นเพื่อจะทำคะแนนให้ได้เท่าคนอื่นแทบหืดขึ้นคอ รู้งี้ไปเรียนสายศิลป์แล้วเข้าพวกคณะนิติศาสตร์ หรือไม่ก็ไปเรียนอะไรที่มันไม่ pure science จ๋าๆอย่างเศรษฐศาสตร์น่าจะเรียนได้ดีมีความสุขกว่านี้

มาคิดย้อนไปมันก็สายเสียแล้วแหละ ค่านิยมแบบนี้ทำร้ายคนมาเยอะแล้ว

จากคุณ : สงสัย - [ 25 ก.พ. 52 15:19:43 A:202.44.4.62 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com