Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

จากกระทู้หนึ่งว่าด้วยเรื่อง คะ ค่ะ และการใช้คำภาษาต่างประเทศ มีเรื่องอยากให้ผู้เชี่ยวชาญภาษาไทย ช่วยแถลงไขด้วยค่ะ

จากกระทู้  http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/B7579916/B7579916.html#43
    ทำให้เกิดข้อถกเถียงและการแสดงความคิดเห็นที่หลากหลาย

ดิฉันยังค่อนข้างสับสนค่ะ ว่าการใช้คำทับศัพท์ต่างประเทศ ถือว่ามีปัญหารุนแรงมากไหมคะ เพราะตามที่ดิฉันได้ศึกษามา ทำให้ทราบว่า บางครั้งการใช้คำทับศัพท์ต่างประเทศก็เป็นเรื่องที่หลีกเลี่ยงไม่ได้...แต่บางครั้งเราจะเห็นว่ามีบางคนก็นิยมพูดโดยใช้ภาษาไทยคำ ภาษาอังกฤษคำ จนยากที่จะแยะแยะได้ว่า การใช้คำทับศัพท์อย่างไรถึงจะเหมาะสม และใช้อย่างไรถึงจะเป็นผลเสียต่อการใช้ภาษาไทย

รบกวนผู้เชี่ยวชาญ ชี้แจงให้ด้วยนะคะ เผื่อมีใครมาถามดิฉัน ดิฉันจะได้สามารถตอบได้ค่ะ

จากคุณ : ทรายขาวในเงาจันทร์ - [ 12 มี.ค. 52 10:23:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com