Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

พระเอกเรื่อง ผู้ชนะไตรภพ เป็นคนดีจริงหรือวิญญูชนจอมปลอม ครับ

ผมเพิ่งอ่านเล่ม1จบไป ที่เหลือยังไม่ได้อ่านต่อ (ลัดคิวมาอ่านเรื่องนี้ก่อน หลังจากดองมานานมากแล้ว)

สงสัยในการกระทำของพระเอกมากๆ ตอนที่ไปช่วยไกล่เกลี่ยข้อพิพาทของ2สำนักที่แย่งชิงคัมภีร์3กระบี่สะท้านฟ้ากัน

พระเอกได้วางแผนกับเจ้าสำนักหนึ่ง เพื่อจะพิสูจน์ว่าซือม่วย(ของเจ้าสำนัก)ในสำนักฮุบคัมภีร์ไว้ วางแผนกันเป็นมั่นเหมาะ และตอนปฏิบัติการพระเอกแอบฟังคำสนทนาของซือม่วยคนนั้นว่าจะหนีออกทางประตูหลัง แต่พระเอกดันไม่ยอมบอกกับเจ้าสำนักว่าซือม่วยจะหนีออกทางประตูหลัง ให้ไปสกัดจับด้วยกัน แต่พระเอกดันหลอกเจ้าสำนัก(เจ้าของคัมภีร์)ให้ไปอีกทางหนึ่ง แล้วตัวเองพาลูกน้องไปสกัดจับแทน

สุดท้ายจับพี่ชายซือม่วย(ของเจ้าสำนัก)เป็นตัวประกัน บีบบังคับให้ซือม่วยมอบคัมภีร์ออกมา ตอนแรกซือม่วยยังไม่ยอม พระเอกจึงให้ลูกน้องเตะพี่ชายซือม่วยซี่โครงหัก2ท่อน (พี่ชายฝีมืออ่อนมาก) ซือม่วยทนเห็นพี่ชายเจ็บไม่ไหว จึงมอบคัมภีร์ออกไป

!!! ประเด็นมันอยู่ที่การกระทำของพระเอกหลังจากนี้

เมื่อพระเอกได้คัมภีร์3กระบี่สะท้านฟ้า ซึ่งเป็นสุดยอดท่าไม้ตายลับของยุทธภพ แทนที่พระเอกจะรีบนำกลับไปคืนเจ้าของ แต่เปล่าเลย!!!

พระเอกกับลูกน้องดันหนีออกจากเมืองนั้นทันที โดยฮุบคัมภีร์ไว้กับตัวเอง
    ระหว่างเดินทางพระเอกก็ฝึกวิชาในคัมภีร์ ซึ่งเป็นข้อห้ามของชาวบู๊ลิ้มที่ว่าห้ามเปิดคัมภีร์คนอื่นก่อนได้รับอนุญาต พระเอกไม่เพียงแค่เปิดอ่าน แต่ดันเปิดอ่านเหมือนเป็นสมบัติของตน ทั้งขมักเขม้นฝึกวิชาในคัมภีร์ด้วย

....ผมอ่านถึงตอนนี้ก็เลิกอ่านแล้ว

รู้สึกว่าไอ้พระเอกคนนี้ แท้จริงแล้วมันไม่ต่างจากคนชั่วเลย

ผมไม่ทราบว่าเนื้อเรื่องหลังจากนี้มันเป็นยังไงนะครับ แต่ขี้เกียจอ่านแล้ว พักไว้ก่อน เจอพระเอกแบบนี้รับไม่ค่อยได้ครับ

จากคุณ : 999 - [ 19 มี.ค. 52 21:05:57 A:125.25.100.16 X: TicketID:195592 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com