Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ปริญญาโท การสอนภาษาอังกฤษในฐานะภาษาต่างประเทศ (มศว และ ธรรมศาสตร์)

สวัสดีครับเพื่อนๆนี่เป็นครั้งแรกที่ผมลงกระทู้นะครับ คือตอนนี้ผมสมัครเรียนปริญญาโทหลายที่มากครับ ดังนี้
    1. ม.ศิลปากร เอกภาษาและการสื่อสารระหว่างวัฒนธรรม
    2.มศว เอก การสอนภาษาอังกฤษในฐานะภาษาต่างประเทศ
    3.ธรรมศาสตร์ เอก การสอนภาษาอังกฤษในฐานะภาษาต่างประเทศ

ซึ่งตอนนี้ผมได้แล้วแน่ๆที่ ศิลปากรครับ และรอผลสัมภาษณ์สุดท้ายแล้วที่ มศว แต่เรื่องของเรื่องคือ ผมกำลังจะสอบที่ธรรมศาสตร์วันที่ 29 มี.ค นี้ แต่วันที่ 27 มี.คนี้ ถ้า มศว แระกาศออกมาว่าผมสอบได้ที่นี่ ผมต้องจ่ายเงินทันที (ค่าลงทะเบียนงวดแรก 30000 บาท) ซึ่งใจจริงก็อยากรอ ธรรมศาสตร์ แต่ก็กลัวว่าจะไม่ได้ที่ มธ ด้วย และก็เสียดายเงิน 30000 ด้วยครับ
    ส่วน ม.ศิลปากร ยังรอได้และจ่ายเงิน พ.ค โน้นซึ่งก็ไม่มีปัญหา แต่เป็นเอกที่เฉยๆ แต่อยากเรียนการสอนมากกว่า ตอนนี้ในใจมีสองทางเลือกดังนี้ครับ

1. สละสิทธิ์ไม่จ่ายเงินสามหมื่นที่ มศว/ แต่เอาที่ศิลปากรก่อน แล้วค่อยไปลุ้นที่ธรรมศาสตร์ (วิธีนี้ไม่เสียเงินเลย เพราะศิลปากรยังไม่ให้จ่ายเงิน)

2.จ่าย 30000 ที่ มศว เพราะจะได้เรียนการสอนแน่ๆ แล้วไปลุ้น มธ/ ถ้าได้ มธ ก็ต้องยอมเสียสามหมื่นที่ มศวไป แถมต้องจ่ายค่าเทอมใหม่ที่ มธ อีกประมาณ 25000 (วิธีนี้ก็จ่ายเยอะหน่อยนะ)

เราเลยอยากถามความคิดเห็นเพื่อนๆหน่อยนะคับว่า ยังไงดี ใครที่เรียนเอกการสอนภาษาอังกฤษขอความคิดเห็นหน่อยครับ โดยเฉพาะที่ มศว และ มธ
    ส่วนของ มธ การสอบ และสัมภาษณ์ จำนวนผู้สมัคร และการเรียนในห้องเป็นยังไงบ้าง เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ เพราะตอนนี้สับสน เครียด (พ่อแม่กดดันให้ประหยัดให้ถึงที่สุดครับ) เรื่องเงินก็สำคัญครับในยุคเศรษฐกิจแบบนี้ ขอขอบคุณทุกๆกระทู้ล่วงหน้าครับ แล้วผมจะเข้ามาอ่านทุกวันครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 20 มี.ค. 52 10:36:36

จากคุณ : Frenchkid - [ 20 มี.ค. 52 10:29:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com