Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

พาเพื่อนเก่ามาเยี่ยม ยังจำพวกเขาได้ไหมครับ (ฉบับเปิดกรุหนังสือแบบเรียน มานี มานะ ปิติ ชูใจ ต้อนรับปิดเทอม)

สวัสดีครับ วันนี้ขออนุญาตพาเพื่อนเก่าของพวกเรามาเยี่ยม พวกเขา คือมานี มานะ ปิติ วีระ ชูใจ ไม่รู้ว่ายังจำพวกเขาได้หรือไม่ หวังว่าคงไม่ลืมกันง่าย ๆ เหมือนสายลมที่พัดผ่านไปนะครับ ผมเป็นรุ่นสุดท้ายที่ได้เรียนหนังสือชุดนี้ โชคดีจัง พอดีช่วงนี้น้อง ๆ ปิดเทอมกันเยอะแล้ว ผมเลยเปิดกรุแบบเรียนภาษาไทยของคุณครู รัชนี ตามคำเรียกร้องซะเลยครับ series เปิดกรุนี่เป็นภาคต่อ จากตอนที่แล้ว คือเปิดกรุ วรรณคดีไทย

ถามว่า ทำไมหนังสือชุดนี้เป็นหนังสือที่ผมรักมากที่สุด เพราะหนังสือชุดนี้ไม่ได้แทรกแต่ความรู้ในวิชาภาษาไทยเพียงอย่างเดียว ยังให้ความสนุก ขบขัน การเสียสละ สอนให้รู้ถึงการสามัคคี ความรู้รอบตัวและอื่น ๆ อีกมาก อนึ่ง จะว่าไปแล้วหนังสือชุดนี้มีคุณค่าสมควร เรียกว่า " วรรณกรรมเยาวชน " ชิ้นหนึ่งของไทยได้ครับ

ในส่วนตัวแล้ว ผมรักภาษามาก ไม่ว่าจะภาษาไทย ภาษาอังกฤษ จีน หรือ เยอรมัน แม้ผมจะเรียนจบสายวิทย์ จบสอบเข้าแพทย์ก็ตาม ส่วนหนึ่งที่ผมไม่เคยลืมเลยว่า หนังสือชุดมานี มานะ และการ์ตูนตอนเช้าเรื่อง เจ้าขุนทอง ทำให้ผมรักภาษาไทยมาก จำได้ว่าตั้งแต่เด็กแล้ว ถ้าคุณแม่พาผมไปซื้อหนังสือก่อนเปิดเทอม ผมจะรีบหยิบมานี มานะ มาอ่านก่อนเลย อยากรู้ว่า ปีนี้ใครจะเป็นยังไงมั้ง เรียกได้ว่า พวกเขาเป็นเพื่อนผมคนนึงก็ว่าได้ เคยยิ้ม เคยโกรธ หัวเราะ ร้องไห้ ไปตามหนังสือครับ จนเมื่อจบ ป.6 พวกเขาก็แยกย้ายกันไป แต่ อ.รัชนี ก็ช่วยต่อจนจบในหนังสือออกใหม่เรื่อง ทางช้างเผือกครับ ( แม้บางคน อาจจะบ่นออดว่า ไม่น่ามีมนุษย์ต่างดาว )
     ผมได้เคยไปกราบคารวะ อ.รัชนี ผู้รังสรรค์หนังสือชุดนี้มาแล้วที่บ้านท่าน อาจารย์เป็นคนน่ารักมาก เป็น " ครู "ที่ผมเรียกได้เต็มปาก  ทั้งชีวิตท่านได้อุทิศตัว เป็นแม่พิมพ์ของชาติ เริ่มจากเป็นครูสอนเด็กต่างจังหวัดจนมาทำงานด้านหนังสือแบบเรียนให้คุรุสภาตราบจนเกษียณ

เพื่อน ๆ ที่ทันเรียนหนังสือชุดนี้ มีประสบการณ์ที่ประทับใจเกี่ยวกับหนังสือชุดนี้ยังไงบ้าง แชร์ความคิดเห็นด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : jackanape - [ 20 มี.ค. 52 10:39:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com