Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เรียนสอบถาม เรื่อง"ท้าวหิรัญพนาสูร (ฮู)" ครับ

ผมเข้าไปอ่านข่าว "ปลื้มปีติ ถวายการต้อนรับ...เจ้าฟ้าในดวงใจแห่งวชิราวุธวิทยาลัย"
    ตามลิ๊งนี้ครับ

http://www.manager.co.th/MetroLife/ViewNews.aspx?NewsID=9520000032396
    ได้เห็นสมเด็จเจ้าฟ้าฯ เสด็จไปในการต่างๆ ผมก็รู้สึกดีใจครับ

...มีภาพหนึ่งบรรยายว่า เป็น "ข้าราชบริพารอัญเชิญท้าวหิรัญพนาสูร (ฮู)"
    ผมกดหา จึงพอทราบว่าเป็น เทพผู้รักษาองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาล6

จึงอยากทราบประวัติความเป็นมาและเกร็ดต่างๆเก่ยวกับเทพองค์นี้กับล้นเกล้าฯรัชกาลที่หกครับ

และโดยความเข้าใจของผม ท้าวหิรัญพนาสูร น่าจะมีบทบาทในโรงเรียนวชิราวุธวิทยาลัยพอสมควร
    ถ้ามีเรื่องมาเล่าสู่กันฟังเช่นกระทู้พระยาภรตราชา จะดีไม่น้อยเลยครับ

ขอขอบพระคุณ

.........................................................................................................................

แก้ไขเมื่อ 23 มี.ค. 52 12:40:33

จากคุณ : jassb1 - [ 23 มี.ค. 52 12:40:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com