Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อยากขอ คำแนะนำ การเสริมสร้าง... การเรียนรู้ให้กับเด็กอายุ 3-10 ขวบครับ

คือว่า... ผมเปิดร้านรับทำเสื้อยืด เสื้อสกรีนอยู่ที่โบ๊เบ๊ทาวเวอร์

แล้ว...

ปรากฎว่า มีเด็กๆ เดินเข้ามาถาม มาคุย กับผม... เมื่อเค้าเห็นผมทำงาน

ตอนแรกๆ  ก็มีมาคนเดียว

แล้วก็ค่อยๆเพิ่มขึ้น  จนตอนนี้...
    บางครั้งมากสุด  6-7  คน  ที่มานั่งเล่นที่ร้านเล็กๆของผม ( เป็นลูกๆ ของร้านใกล้ๆกันน่ะครับ )

ทีนี้...

ผมเห็นว่า เด็กๆ ที่มาเล่นนั้น หลังๆ จะหนักไปทางเล่นเกมส์ ( เมื่อก่อนจะเป็นการมาดูผมทำงาน มาถามโน่น  ถามนี่ )

ผมไม่อยากให้เด็กๆ มานั่งเล่นแล้วได้ประโยชน์น้อย  หรือไม่ได้ประโยชน์

ก็เลยอยากสอบถาม พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆทั้งหลาย

ว่า... ใคร... มีแนวทาง หรือเครื่องมืออะไรบ้าง...

ที่จะช่วยสร้าง ช่วยปลูกฝัง การสนใจใคร่รู้ การเรียนรู้ การใฝ่รู้ ให้กับเด็กๆ ทั้งทางวิทยาศาสตร์ , คณิตศาสตร์ , ตรรกะศาสตร์ ฯลฯ

เด็กๆที่มาเล่น ก็คือเด็กๆในภาพนี้แหละครับ ( มีบางส่วนที่ไม่อยู่ในภาพ เพราะ บางทีมาไม่พร้อมกัน แต่ภาพนี้ รวมได้เยอะสุด )

อายุตั้งแต่ 3-10 ขวบ  ทั้งชายและหญิง ( หญิงมากกว่าชาย )

แรกๆ ผมก็สอนเรื่องใกล้ตัว หรือเรื่องมรรยาท การมีน้ำใจ ฯลฯ

เช่น...เวลาที่พวกเค้ามาแย่งที่นั่ง หรือแย่งกันเล่นเครื่องมือของผม ฯลฯ ผมก็จะสอนให้พวกเค้ารู้จักการแบ่งปัน หรือมีกติกา ฯลฯ

ซึ่งปัจจุบันนี้ การแย่งที่นั่ง หรือแย่งของกันเล่น ก็แทบไม่มีแล้ว และรู้จักการแบ่งปัน แม้จะไม่ได้สนิทกัน

( ที่จริง... ของที่เล่น... ก็เป็นเครื่องมือทำงานของผมน่ะแหละ เค้าเห็นผมทำแล้วก็อยากเล่น อยากลอง อยากทำบ้าง )
    มรรยาทก็ดีขึ้น มีน้ำใจขึ้น ทะเลาะกันน้อยลงมาก ( แทบไม่มี )

แต่ก็อย่างที่บอก... ผมอยากให้การที่พวกเค้ามาเล่นที่ร้านผม มีประสิทธิผล หรือ เกิดประโยชน์มากขึ้น

ก็เลยอยากมาขอ... คำแนะนำ , เครื่องมือ หรืออะไรก็ได้ ที่จะช่วย ส่งเสริมทักษะ , การเรียนรู้ , พัฒนาความคิด , จิตใจ และบุคลิกภาพให้กับเด็กๆ

หากมีเครื่องมีอ ที่เหมาะกับเด็กแต่ละวัย และเพศด้วย ก็จะยิ่งดีมาก

ท้ายนี้...

ผมขอให้ ทุกๆท่าน มีความสุข ความเจริญ ด้วยศีล สมาธิ สติ ปัญญา , และ  สุขภาพดีทั้งกายและจิตนะครับ

โลกที่น่าอยู่...

สังคมที่ดี...   ไม่มีขาย

อยากได้...   ต้องช่วยกันสร้าง

โดยเริ่มจาก...   ตัวเราเอง...   เดี๋ยวนี้...

จากคุณ : Phoenixนิลมังกร - [ 31 มี.ค. 52 13:15:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com