Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ทำไม นปช. ทำไมต้องสีแดงคะ ( อาจผิดห้อง แต่เราลงห้องการเมืองไม่ได้อ่ะค่ะ แอบไม่กล้าถาม กลัวโดนด่า )

คือ เราอยากถามมานานแล้วค่ะ จะว่าโง่ก็ได้นะคะ ถามแบบโง่ๆละกัน

ทำไม นปช. ถึงใช้เสื้อแดงเป็นสัญลักษณ์ แล้ว คำว่า แดงทั้งแผ่นดิน คะ

ขอโทษนะคะ คือ เราไม่ชอบคำว่า แดงทั้งแผ่นดิน น่ะค่ะ ( ความเห็นส่วนตัว )

เพราะมันทำให้รู้สึกว่า เหมือนจะเป็นเลือดทั้งแผ่นดิน ( ถ้าไม่พอใจ ขอโทษนะคะ)
    แล้วช่วยบอกความหมายที่แท้จริงให้เราหน่อยค่ะ

สงสัยว่า ทำไมไม่ใช้สีอื่น ที่ไม่ใช่สีแดง หรือเพราะแดงคือ ร้อนแรง ( ปกติเวลาใส่สีแดง เราชอบนะคะ สีสวย)

แต่พอเห็นมารวมกันเยอะๆ เรารู้สึกกลัวอ่ะค่ะ อย่างที่บอกไปข้างต้น

แล้ว พธม.

ใช้เสื้อเหลือง หมายถึง เป็นสัญลักษณ์ของ K หรือเปล่าคะ ( เข้าใจแบบนี้นะคะ เราคิดเอง ) เพราะจะมีเสื้อ เรารักในหลวง

ยังไงขอความกระจ่างด้วยนะคะ เราเป็นกลางคะ แต่ก็นะ

สงสัยมานานแล้ว และไม่กล้าถามคนที่ใส่ตรงๆค่ะ และกลัวเสื้อแดงโกรธด้วย

แต่เราไม่ได้มีเจตนาอะไรนะคะ เพียงแต่ เวลาเห็นคำว่า แดงทั้งแผ่นดิน แล้ว นึกถึง สนามรบอ่ะคะ  

ความคิดเรามันแปลกๆใช่ไหมคะ

ปล. ต้องขอโทษอีกครั้งนะคะ ถ้าทำให้ใครไม่พอใจ

ย้าว่า เราเป็นกลางค่ะ แค่แปลกใจตอนเลือกสีเสื้อ เพราะ เราว่า เหลืองมันดูสบายกว่า เวลารวมเยอะๆ อาจเป็นสี K ด้วย

แต่ ถูก ผิด ก็ไม่อยู่ที่สีเสื้อหรอกค่ะ สงสัยเฉยๆ ขอบคุณค่ะ

แก้ไข คำผิด ถ้ามีผิดอีก ขออภัยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 03 เม.ย. 52 03:23:11

จากคุณ : เส้นไหมสีรุ้ง - [ 3 เม.ย. 52 02:43:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com