Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ระหว่างเลือกเรียนในอาชีพที่รักกับเรียนในอาชีพที่ไม่ชอบแต่มั่นคง

ผมนอนไม่หลับไม่รู้จะเอาไงกับชีวิตดีเลยลุกขึ้นตั้งกระทู้นี้ครับ

ปัจจุบันผมเป็นนักศึกษาแพทย์ กำลังขึ้นปี 2 ผมเพิ่งรู้ตัวว่าไม่ชอบหมอตอน

ประมาณเทอม 2 ผมคิดว่าถ้าฝืนเรียนต่ออาจเรียนไม่ไหวต้องเรียนซ้ำชั้นจบช้ากว่า

ปกติหรือผมอาจออกตอนปีอื่นที่สูงกว่านี้ไปเรียนคณะอื่นซึ่งผมไม่อยากเสียเวลาไม่

อยากไปสอบโดยใช้ระบบ GAT PAT และยิ่งปีสูง(ปี 4-6)ยิ่งต้องเรียนหนักต้องขึ้น

ward ผมกลัวเรียนไม่ไหวยิ่งมีนิสัยขี้เกียจอีกด้วยผมจึงคิดจะย้ายไปเรียนวิดวะ

แทนเพราะผมสามารถใช้คะแนนเก่าได้ (คะแนนมีอายุ 2 ปี ปีนี้เปนปีสุดท้าย)

ผมถนัดฟิสิกส์กับเลขมากกว่าวิชาท่องจำแนวไปทาวพวกชีวะและผมชอบวิดวะ

ชอบพวกบริหาร,การเงินเศรษฐศาสตร์ ผมจึงกะเข้าวิดวะและกะต่อโททางบริหารทางการเงิน

แต่กลัวจบมาตกงานเหมือนพ่อ เดิมทีพ่อผมจบวิดวะทำธุรกิจรับเหมาก่อสร้างตอน

แรกผมก็กะเรียนวิดวะจะได้มารับช่วงต่อพอดีไม่ต้องเริ่มต้นจาก 0 แต่บริษัทดันเจ๊ง

ก่อนเพราะเศรษฐกิจไม่ดี พ่อต้องตกงาน เหตุผลนี้มีส่วนมากที่ทำให้ตอนนั้นผม

เลือกเรียนหมอเพราะจบมามีงานสามารถยืนด้วยลำแข้งของตนเองได้อย่างมั่น

คงและสบาย ผมจึงเลือกหมอเหตุผลที่ผมเลือกเรียนแพทย์ก้อเพราะ แม่อยากให้

เรียน(ส่วนพ่อตามใจ) , ผมไม่รุจะเรียนอะไรด้วยเรียนวิดวะก็กลัวตกงานก้อเลยเรียน

หมอตามเพื่อน ผมคิดว่าสอบติดมาได้ก้อน่าจะเรียนได้(แต่มันไม่ใช่อย่างที่คิดไว้

หมอเป็นอาชีพที่เรียนหนักมาก,ขนาดบางคนใจรักยังท้อเลย),เป็นอาชีพที่มั่นคงไม่

ตกงาน , ได้ช่วยเหลือผู้คนได้ตอบแทนสังคมเร็วดี

โดยนิสัยผมเป็นคนไม่ค่อยชอบท่องอยู่แล้วและถ้าต้องอ่านในวิชาที่ไม่ชอบจะทน

อ่านได้ซัก 30-60 นาที ก้อจะหันไปเล่นเกมแทน ผมกลัวฝืนเรียนไม่ไหวเป็นโรคซึม

เศร้าก่อนเพราะเรียนในสิ่งไม่ชอบต้องท่อง+ต้องนอนน้อย+เครียด+เรียนหนัก

และผมไม่แน่ใจด้วยว่าแค่ท่องจำจะทำให้ผมผ่านไปได้ ผมควรทำไงดี

ขอบคุณทุกท่านที่อุตสาอ่านถึงตรงนี้และขอขอบคุณทุกความคิดเห็นทุกคำแนะนำ
    และหวังว่ากระทู้นี้จะเปนประโยชน์สำหรับผู้ที่admission ปีนี้ไม่มากก็มาก มาก
    Happy Songkran's day

จากคุณ : ืำำืNeed helping handddddddddd - [ วันเถลิงศก (15) 04:32:53 A:203.156.28.223 X: TicketID:212168 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com