Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

:: ข้อสงสัยเกี่ยวกับ "ศิลปศาสตร์ มธ. เอกภาษาญี่ปุ่น" ?? ::

พอดีไปดูจากในเว็บของคณะมาครับ (ศิลปศาสตร์ มธ.)
    เรื่องของ "เอกญี่ปุ่น" มีข้อสงสัยนิดหน่อย ช่วยแนะนำทีนะครับ .

เค้าแบ่งรับออกเป็น 2 กลุ่มใช่ไหมครับ ?
    1 . กลุ่มผู้มีพื้นความรู้ภาษาญี่ปุ่นก่อนเข้ามหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ (โดยวิธีรับตรง)
    2 . กลุ่มผู้ไม่มีพื้นความรู้ภาษาญี่ปุ่นก่อนเข้ามหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ (พิจารณาผลการเรียน)

ซึ่งในกลุ่มที่สอง ได้เขียนกำกับไว้ว่า . . .
    ทั้งนี้นักศึกษากลุ่มนี้ต้องไม่มีความรู้ภาษาญี่ปุ่น กล่าวคือ
    1 . ไม่ใช่ผู้ที่เรียนสายศิลป์ภาษาญี่ปุ่นในระดับมัธยมตอนปลาย หรือ
    2 . ไม่เคยไปอยู่ที่ประเทศญี่ปุ่นติดต่อกันนาน 6 เดือน หรือ
    3 . ไม่เคยสอบผ่านการสอบวัดระดับความรู้ภาษาญี่ปุ่นระดับ 4 ขึ้นไป
    (ไม่ว่าจะเคยศึกษาภาษาญี่ปุ่นมาจากสถาบันใดก็ตาม)

ข้อสงสัย
    1 . (จากข้อ 3)
    เค้าจะรู้ได้อย่างไรครับ . ว่าเราเคยผ่านการสอบวัดระดับมาก่อนรึเปล่า ?
    ถ้าไม่บอกเค้าก็ไม่รู้ ? (ผมเข้าใจถูกไหมครับเนี่ย)
    ส่วนตัวแล้วยังไม่มีพื้นฐานภาษานี้หรอกครับ (ตอนนี้ ม.5 ครับ)
    แต่คิดว่าถ้าแอบไปเรียนก่อนจะผิดหรือเปล่า เพราะว่ากว่าจะเลือกเอกก็อีกตั้งนาน
    อยากเรียนพื้นฐานเอาไว้ก่อน แต่ไม่รู้ว่าจะผิดกฎอะไรหรือเปล่า .
    2 . แล้วทั้ง 2 กลุ่มนี้เรียนด้วยกันหรือเปล่าครับ หรือเรียนแยกกันไปเลย ?
    3 . เรียนเข้มไหมครับ / มีข้อแนะนำอะไรหรือเปล่า
    4 . เลือกเอกตอนไหนครับ รู้สึกว่าจะปี 2 (หรือเปล่า ?)
    5 . ถ้าเลือกเอกนี้เเล้วจะสามารถเลือกวิชาโทได้ไหมครับ

:: ขอบพระคุณมากครับ ::

* แก้ไขข้อความตกหล่น

แก้ไขเมื่อ 15 เม.ย. 52 13:15:59

จากคุณ : enterme - [ วันเถลิงศก (15) 12:33:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com