Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ใครเรียนที่จุฬา ขอความเห็นเรื่องเรียน TEFL และ EIL หน่อยครับ เพื่อนต้องการตัดสินใจด่วนครับ

สวัสดีครับเพื่อนๆ พอดีวันนี้เพื่อนโทรมาคุยและต้องการความคิดเห็นเกี่ยวกับการตัดสินใจเลือกเรียนปริญญาโทที่ จุฬา ครับ พอดีเค้าสอบติดทั้งสองเอก ดังนี้ครับ คือ
    1. การสอนภาษาอังกฤษในฐานะภาษาต่างประเทศ /Teaching English as a Foreign Language(TEFL) คณะคุรุศาสตร์
    2.ภาษาอังกฤษในฐานะภาษานานาชาติ /English as an International Language(EIL) คณะอักษรศาสตร์

ตอนนี้พี่เค้าทำงานเป็น Teaching  Assistant (TA) อยู่นะครับ ทางบ้านก็แนะนำให้เรียน TEFL ต่อ แต่พี่เค้ามาดูหลักสูตรของ EIL นั้นก็เรียนภาษากว้างกว่าการสอน แถมมีวิชาเลือกทางด้านการสอนในหลักสูตรของ EIL ด้วย คนเรียนแต่ละเอกคือ TEFL 12 คน/ EIL 16 คน ซึ่งจำนวนก็ไม่ต่างกันมากครับ แต่พี่เค้าลังเลว่าจะเรียนอะไรดี เพราะประสบการณ์การสอนก็มีอยู่แล้ว อยากเรียนภาษาอังกฤษในแนวทักษะทั่วไปด้วย อีกอย่างก็กลัวว่าถ้าจบไปแล้ว เปลี่ยนใจอยากไปสมัครอาจารย์มหาลัยจบ EIL มาเค้าจะรับไหม ค่าเทอมก็ไม่ต่างกันมากครับ แต่ต้องรีบตัดสินใจเพราะ
    ***EIL เรียนภาคปกติ ถ้าจะเอาเอกนี้ต้องลาออกมาเรียนเฉยๆ
    ***TEFL เรียนภาคพิเศษ เรียนได้เลย ไม่ต้องลาออกจากงานมาเรียน
    ซึ่งตอนนี้พี่เค้าต้องรีบตัดสินใจภายใน 2-3 วันนี้แล้ว เพราะต้องยื่นใบลาออกจากงานก่อนสิ้นเดือนนี้ ปฐมนิเทศต้นเดือน พค. นี้ ยังไงเพื่อนจะเข้ามาอ่านกระทู้นี้เรื่อยๆด้วยตนเองทุกๆวัน เพื่อขอความคิดเห็นของทุกคนที่ขอจะมีให้มานะครับ
    ***ส่วนตัวผมแนะนำให้เค้าเรียน TEFL จุฬาครับเพราะทักษะการสอนเป็นทักษะที่ต้องเรียนรู้ครับ ไม่ได้เป็นกันทุกคนส่วทักษะภาษาเราเรียนกันมาแล้วตอนปริญญาตรีครับ และถ้าอยากเรียนทักษะอื่นๆเช่น การเขียน การแปลอะไรๆ ก็ไปเรียนเสริมกับสถาบันภาษาจุฬาเอาได้ครับ ผมแนะนำพี่เค้าไป***
    เพื่อนๆมีความเห็นว่ายังไงบ้างอะครับ ขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 28 เม.ย. 52 20:50:44

จากคุณ : Frenchkid - [ 28 เม.ย. 52 20:46:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com