Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

กรุณาช่วยแปลคำว่า หายงอน, อุตส่าห์, จนได้นะ, แคร์ด้วยหรอ และอื่นๆ เป็นภาษาอังกฤษหน่อยค่ะ

คือเวลาจะใช้ทีไร นึกไม่ออกซักที  พยายามเรียบเรียงมาหลายทีแล้ว แต่ไม่แน่ใจว่าแปลถูกหรือเปล่า ขอความกรุณาเพือนๆ พี่ ทุกท่าน ช่วยดูให้หน่อยนะคะ ว่าเราใช้ถูกต้องหรือเปล่า

- 'โอ้ย งอนอยู่นั่นแหละ'
    ที่เราใช้อยู่                 'Oh, why do u keep getting touchy'
    ไม่แน่ใจว่า คำว่า touchy เนี่ย แปลว่า งอน หรือเปล่า
    แล้วก็ไม่แน่ใจว่าประโยคแปลถูกหรือเปล่า

- 'เมื่อไหร่จะหายงอนซักที'
    ที่เราใช้อยู่คือ        'when are you gonna get recovered?'
    ใช้ recovered ได้ไหมคะ

- 'อุตส่าห์ระวังอย่างดี แต่ก็หก (น้ำ) จนได้'
    ไอ้คำว่า 'อุตส่าห์' และ 'หกจนได้' เนี่ย ไม่รู้จะพูดยังงัยค่ะ
    ที่เราใช้อยู่คือ     'I've been doing it carefully. still, i spilt it'   มันถูกหรือเปล่าคะ

- 'ชั้นจะทำอะไร แล้ว (เธอ)แคร์ด้วยหรอ' (เฮอะ) (ประมาณน้อยใจ)
    ที่ใช้อยู่คือ             what do u care?
    ไม่คิดว่าที่ใช้อยู่ถูก

- 'อย่าสะบัดน้ำลงพื้นสิ' (หลังจากล้างมือ)
    ที่ใช้อยู่คือ              don't shake your hands after....
    ไม่แน่ใจว่าใช้ shake ได้หรือเปล่า

- (น้ำ/น้ำมัน/แกง) กระเด็น
    ใช้คำว่า pop หรือ jump หรือเปล่าคะ

- "เราลืมดูรายการทีวีนี้ไป 5 วันรวด"
    ใช้ 'i forgot to watch this tv program for 5 days in a roll'   ได้ไหมคะ

- 'อยากสบาย ไม่อยากลำบาก'
    ไอ้คำว่า 'สบาย' ในที่นี้ ควรใช้ไรดีอ่ะคะ

- 'บริษัทนี้ให้ความสำคัญกับความปลอดภัยเป็นที่หนึ่ง'
    ใช้ 'the company places the first importance to safety' ได้ไหมคะ

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นมากนะคะ
    จริงๆ ยังมีอีกหลายคำที่เราใช้อยู่ แต่มันฟังทะ:-)ๆ เด๋ววันหลังค่อยมารบกวนถามอีกทีค่ะ

จากคุณ : คุณหนู..พาพัชชี่ - [ วันฉัตรมงคล 21:00:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com