CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGang

วิชาประวัติศาสตร์ไทยควรชำระหรือไม่รวมด้วยช่วยโหวตคับ

ชำระใหม่ให้ดูไม่อคติจนเกินไปและลบเอาความเกลียดชังออกไปด้วย (43 คน)
      คงเนื้อหาเดิมไว้เราจำเป็นต้องสร้างศัตรูของชาติเพื่อสร้างความสามัคคี (1 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 44 คน

97.73%
     2.27%

จริงๆกระทู้นี้จะตั้งแต่เมื่อวานแล้ว แต่เผอิญง่วงจนผมหลับคาคอมเลย เมื่อวานผมได้อ่านจากเนื้อหาข่าวๆนึงที่มีพวกนรกพวกนึงอ้างว่าข่มขืนพม่าเพื่อแก้แค้นที่พม่ามาเผากรุงศรี ผมสงสัยว่ามันเป็นข้ออ้างหรือว่ามันคิดอย่างนั้นจริงๆ ดูผิวเผินจากเนื้อข่าวผมก็คิดว่าพวกมันอ้างเอาคะนองปากไปงั้นเอง แต่พอลองได้คิดดูอีกทีมันก็เป็นไปได้ที่มันจะคิดแบบนั้นจริงๆ ผมลองใคร่ควรเหตุการณ์ต่างๆตั้งแต่เด็กทั้งหนังสือเรียน สื่อ หนัง ละคร ล้วนสร้างพม่าให้เป็นปิศาจร้ายแทบทั้งสิ้น ดูๆแล้วมันก็ล้างสมองกลายๆนี่เอง พอผมโตมาผมก็ได้ยินพวกๆชอบพูดว่าไปเอาพม่าแก้แค้นกรุงศรีกันแต่เป็นการพูดเล่นๆ เคยมีอยู่ครั้งนึงผมไปซื้อของในตลาดแล้วคนงานพม่าหยิบของมาผิดเลยโดนเจ้าของร้านเอาร้องเท้าตีหัว ผมก็งงเลยถามว่าทำไมทำกับเค้าแบบนั้น เค้าบอกว่ามันพม่ามันเคยยกทัพมาฆ่าคนไทยโดนแค่นี้ยังน้อยไป ตอนนั้นผมก็คิดแค่ว่าคนพม่าไม่กล้าฟ้องร้องเลยโดนรังแกมากกว่า คงไม่มีใครบ้าคิดแบบนั้นจริงๆหรอก แต่พอผมได้รับรู้เหตุการณ์หลายๆอย่างมากขึ้นผมก็คิดว่าคนที่คิดแบบนี้มันมีจริงๆแล้วก็จำนวนมากด้วย สังเกตุได้จากสื่อเวลาพม่าปาดคอคนไทยสื่อจะเขียนให้โหดเหี้ยมกว่าคดีคนไทยฆ่าปาดคอคนไทยด้วยกันทั้งๆที่มันก็ฆ่าปาดคอเหมือนกันนี่ข้อสังเกตุแรก ข้อสังเกตต่อไปข่าวพม่าฆ่าคนไทยจะดังและมีกระแสนานเป็นอาทิตย์ ส่วนคดีอาชญากรรมที่ก่อโดยคนไทยวันเดียวก็ลืม หรืออีกกรณีไทยฆ่าพม่าอันนี้หนักไม่เคยได้ออกสื่อเลย มีออกเฉพาะในเน็ทอย่างเดียว แล้วล่าสุดที่มีไอ้พวกบ้าไปข่มขืนพม่าแล้วอ้างโง่ๆจนผมแน่ใจแล้วว่าคนที่คิดแบบนี้มันมีจจริงและมันทำให้ผมนึกถึงกลุ่มนีโอนาซีในอเมริกาที่ไล่ฆ่าคนดำยังไงยังงั้น  ด้วยเหตุผลทั้งหมดนี้ผมขอโหวตให้ชำระประวัติศาสตร์เสียใหม่คับ

Edit ขออภัยลืมข่าวเจ้าปัญหา http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9520000050375

ผมขอเอาลงเป็นลิ้งแทนนะคับตามไปอ่านเอาเอง ไม่อยากเอาเนื้อหามาลง

แก้ไขเมื่อ 06 พ.ค. 52 14:56:15

จากคุณ : tabuya - [ 6 พ.ค. 52 14:54:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com