Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

[กว๋องตงฮวา] ซองคำถามถึงโหลวซี้#2{แตกประเด็นจาก K7845820}

ตอนแรกว่าจะถามอาทิตย์ละกระทู้ ไปๆมาๆก็ทนไม่ไหวมาถามต่ออีกแล้ว รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยนะค่า

ขอบคุณอาเล่ สำหรับแรงบันดาลใจและความรู้ที่ให้มาแบบไม่เคยเบื่อหน่าย ขอบคุณที่อดทนกับเรามาตลอด

แล้วก็ขอบคุณคุณไวน์(Lagnadan)ที่มาช่วยเหลือเรา จริงๆต้องบอกว่ามาช่วยอาเล่นะ ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

ยังรอความช่วยเหลือจากผู้รู้ทุกๆท่านอยู่นะคะ ใครพอตอบได้ก็ช่วยจขกท.ด้วย ผิดถูกไม่เป็นไรถือว่าแลกเปลี่ยนกัน

แล้วก็ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาหรือบังเอิญผ่านมากระทู้นี้ด้วยค่ะ ^^

ถามเลยน้า ทู้เก่าคิสท่องหมดแล้วอะ

๒๘. จาก"โหวเหล็ก"ของคุณลมบูรพา คำว่า"เหล็ก"คำนี้แปลว่าอะไรค่ะ เคยได้ยิน "ไตเหล็กติ๊" แปลว่าแรงหน่อย เราก็เลยคิดว่าโหวเหล็กแปลว่าแข็งแรง คำนี้ใช้ในกรณีไหนได้บ้างคะ /แล้วไซเหล็กติ๊ คือเบาหน่อยใช่มั๊ยคะ

๒๙. ไม่น่าเชื่อ พูดว่าไงคะ?? ปรกติจะบอกว่า กู๋อึ่มโตว แต่บางกรณีอยากจะบอกว่า ไม่น่าเชื่อเลยมากกว่า เช่น

นิชคุณ "รู้มั๊ย หนูคิสได้รับรางวัลลูกดีเด่นแห่งชาติ"

เฮียเหลียง "ไม่น่าเชื่อเลยนะเนี้ย น่ารักขนาดนั้นยังเป็นลูกดีเด่นอีก"

แบบนี้อะค่ะ อิอิ ไม่น่าเชื่อเล๊ยยยยยย จะพูดไงหนอ

๓๐. ได้ยินคำว่า"ฟ่องแฉ"จากหนังเรื่องนึง มันแปลว่าอะไรหรอค่ะ ใช่by the wayรึป่าว ช่วยอธิบายการใช้คำนี้ให้ด้วยค่ะ

๓๑. ดีเกินไปแล้ว จะพูดว่าไงค่ะ ปรกติเราจะใช้คำว่า"ท่ายต๊อลา" แต่มันน่าจะแปลว่า"เยอะเกินไป ,มากไป" อันนี้เราอยากจะพูดว่า "แค่นี้ก็ดีมากพอแล้ว" อันนี้จะใช้คำอื่นได้มั๊ยค่ะ

๓๒. "นั่งดีๆ" "กินดีๆ" "พูดดี" "นอนดีๆ" พูดยังไงค่ะ

๓๓. มีคำว่า"เกรงใจ"อยู่ในสารบบกวางตุ้งมั๊ยค่ะ ปรกติจะใช้คำว่า "หงออึมเสิ่งโซวหยู่วเหน่ย" แต่บางทีมันไม่ได้เป็นการรบกวนอะไรเค้า อย่างเช่น

นิชคุณ "หนูคิส เดี๋ยวผมไปซื้อต๋านทาร์ตให้คุณนะ"

หนูคิส "ไม่เอาละที่รัก เกรงจายยยย" ก๊ากก พูดไงคะเนี้ย

๓๔. จากกระทู้ที่แล้ว คำว่า"ดีที่สุด"ยังไม่มีคนตอบเลย ในหนังสือ191เขียนไว้ว่า "โจ่ยโหวเต็ก" แต่เราไม่ค่อยอยากเชื่ออะไรในเล่มนี้เลย ตกลงใช้"โจ่ยโหวเต็ก"หรอคะ?? จะบอกว่า"สำหรับฉัน คุณดีที่สุดแล้ว" พูดว่ายังไงเอ่ย

๓๕. ถ่งเหน่ยยัดไช แปลว่าอะไรคะ กับคุณด้วยกัน?? คืออยากอยู่กับคุณอะหรอคะ??

๓๖. ข้อนี้ขอถามเป็นเซทค่ะ เพราะงงมานานแล้ว

ไปหา คือคำว่าอะไร จะบอกว่า เมื่อไหร่ที่ฉันเรียนจบ ฉันจะไปหาคุณ พูดไงคะ??

กลับไป คือฟั้นโต่วรึป่าว จะบอกว่า ตั้งแต่คุณกลับไป ฉันก็ไม่ได้ไว้ผมยาวอีก พูดไงคะ??

มาหา คือฟั้นไหล่รึป่าว(อันนี้เหมือนคุ้นๆจากบล๊อคอาเล่) จะบอกว่า คุณเคยบอกว่าจะกลับมาหาฉัน แต่ก็ผิดสัญญา พูดไงคะ??

กลับมา คือกวอไหล่รึป่าว จะบอกว่า เมื่อไหร่คุณจะกลับมา พูดไงคะ??

๓๗. ต่อจากข้อข้างบน แล้ว"งง,สับสน"คืออะไรคะ??

๓๘. ต่อจากข้อข้างบน คำที่แรงกว่า"เถ่าถง" มีมั๊ยคะ?? อย่างแต้จิ๋วจะมี เก๊กซิม เถ่าเที่ย เถ่าฮิ้ง เจ็กอัก กวางตุ้งน่าจะมีเหมือนกัน รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

๓๙. เห็นทู้ข้างล่างพูดถึงคำด่า เลยอยากรู้เหมือนกัน ตรงไหนผิดช่วยแก้ให้ด้วยค่ะ

ต๊อสี่ = เจือก

หลาบซ้ำ = ไอขยะ

พกก๊าย = ?? อันนี้ไม่รู้ความหมายค่ะ แต่เพื่อนคนฮอ่งกงพยายามอธิบายไว้ประมาณว่า get lost จริงๆมันคืออะไรค่ะ แล้วแรงรึป่าว เราเคยเรียกเพื่อนว่า"พ๊กก๊ายไจ๋" โดนมันตบหัวซะงั้นอะ แง้~~

นึกออกเท่านี้เอง มีคำเด็ดๆที่ควรรู้มั๊ยค่ะ แนะนำด้วยค่ะ ๕๕

** พี่เล้ง(king of alan)บอกว่า ถ้าเอาคำว่า"หลั่น"ไปวางไว้กลางคำไหนจะทวีความกักขฬะ หยาบคายมากขึ้น อย่างเชน ต๊อหลั่นสี่ อันนี้เราอยากรู้ว่ามีคำไหนที่ใช้แบบนี้ได้อีก เพื่อวิทยาทานนะคะ ๕๕**

๔๐. คำว่า"เอง" คำนี้จะใช้ยังไงคะ อย่างเช่น "ฉันจะทำเอง คุณไม่ต้องยุ่ง" หรือ "ฉันไม่ได้พูดนะ คุณพูดเอง"

วันนี้ขอรบกวนเท่านี้ก่อน เพราะคิดว่าคงได้ถามอีกเรื่อยๆ เดี๋ยวคนตอบจะรำคาญเอา

ขอขอบคุณทุกๆคนที่มาแบ่งปันความรู้นะคะ ขอบคุณมากๆจริงๆ

อาเล่

คุณเจเคเค้าไม่เล่นพันทิปหรอ นึกว่าจะผ่านมานะเนี้ย T  T

จากคุณ : KissAhoLicGal - [ 11 พ.ค. 52 13:53:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com