Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เพื่อน ๆ ใช้อินเตอร์เน็ตในการเรียนภาษาอังกฤษอย่างไรครับ

อยากชวนเพื่อน ๆ มาแบ่งปันเคล็ดการเรียนภาษาอังกฤษโดยใช้อินเตอร์เน็ตกันน่ะครับ (ไม่แน่ใจว่าซ้ำรึเปล่า)

ผมขอเริ่มจากวิธีของผมก่อนแล้วกันนะครับ
    1. Chat
    เดี๋ยวนี้มีเว็บไซต์ที่ให้บริการ chat room มากมาย แต่ส่วนใหญ่จะเน้นไปทางหาแฟน ซึ่งสาว ๆ ต้องระวังให้ดี ผมมักเลี่ยงไปคุยในเว็บที่เน้นไปทางการเรียนภาษาอังกฤษโดยเฉพาะ เช่น englishbaby.com (ใครมีเว็บดี ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ)

2. อ่าน
    การเล่นเน็ต ก็คือการอ่าน (เป็นส่วนใหญ่) ผมชอบเข้าไปอ่านใน google -- news ผมพบว่าการอ่านข่าวเดียวกันจากหลาย ๆ แหล่งข่าว นอกจากจะทำให้เราได้ข้อมูลที่น่าเชื่อถือมากขึ้น ยังทำให้เราอ่านข่าวได้รู้เรื่องมากขึ้นด้วย

wikipedia ก็เป็นอีกที่หนึ่งที่สามารถเข้าไปฝึกอ่านภาษาอังกฤษได้ โดยอาจเริ่มจากอ่านเวอร์ชั่น simple English ก่อน ผู้เขียนพยายามอธิบายเรื่องต่าง ๆ โดยใช้ภาษาง่าย ๆ

3. ฟัง
    ยอดฮิตที่สุดก็คงเป็น youtube เราสามารถฟังเจ้าของภาษาพูดได้ สนุกอีกต่างหาก

4. เขียน
    blogs, discussion board ทั้งไทยและอังกฤษ ปัจจุบันมีคนนิยมและเปลี่ยนความรู้กันมากขึ้น (คล้าย ๆ กับที่นี่) ที่ ๆ ผมมักใช้บริการคือ answers.yahoo.com

social networking ถ้าของไทยก็ hi5 ถ้าฝรั่งก็ facebook ลองเข้าไปอ่าน profile ของคนอื่นดู ก็เป็นการฝึกภาษาเหมือนกันนะครับ หรือจะลองเข้าไปทักทาย อาจจะได้เพื่อนใหม่ก็ได้

google ช่วยเราในการเขียนภาษาอังกฤษได้ เช่นหากเราไม่แน่ใจว่าจะใช้คำว่า afraid อย่างไรให้ถูกต้อง ก็ลองพิมพ์คำนี้ลงไปใน google แล้วลองดูวิธีที่คนอื่นใช้บ่อย ๆ  

5. อื่น ๆ
    ที่ผ่านมาคือการฝึกภาษาทางอ้อม คือฝึกโดยการใช้ แต่หากอยากหาความรู้ด้านไวยากรณ์ ศัพท์ สำนวนต่าง ๆ ก็มีเว็บไซต์มากมายที่ให้บริการ เช่น englishclub, englishbaby, bbc.co.uk

เท่าที่นึกออกตอนนี้มีแค่นี้ครับ อยากให้เพื่อน ๆ ช่วยกันแบ่งปันข้อมูลกันหน่อยนะครับ จะได้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งในการเรียนภาษาอังกฤษด้วยตัวเอง

จากคุณ : กลับมาแล้วเหรอ เก่งมาก ๆ เลย - [ 14 พ.ค. 52 16:31:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com