Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อาชีพนักเขียนเนี่ย ถ้าเริ่มต้นตอนอายุ30 จะสายไปมั้ยครัย

ผมอายุ18 ย่าง19 ปัจจุบันเพิ่งจบการศึกษาระดับมัธยมปลาย และสอบติดคณะนิติศาสตร์ รามคำแหง เขียนมาตั้งแต่อายุ 12 ผมเป็นนักเขียนเรื่องสั้นแนวหักมุม (ประมาณคุณวินทร์) ก็เขียนไปเรื่อยๆสนุกๆ ดีบ้างไม่ดีบ้างก็เขียนเพราะอยากจะเขียน ไม่ใช่เขียนเพราะอยากจะเป็นนักเขียน

แต่ปัจจุบันผมค้นพบว่าการถามตัวเองว่า"อยากทำอะไร" ของผม ทำให้ผมค้นพบคำตอบของคำว่า"อยากเป็นอะไร" ผมจึงตัดสินใจเขียนงานเขียนของผมอย่างจริงๆจังๆในช่วง 3-4 ปีหลังนี้ ผมพบว่าตัวเองอยากเป็นนักเขียนอาชีพ

ถึงแม้ว่าในโรงเรียน จะมีคนทาบทามให้ผมไปเขียนส่งประกวดชิงรางวัล เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงเรื่องครีเอทีฟบทละคร เป็นคนที่คุณครูและเพื่อนๆจับตามอง (ระหว่างพิมพ์ก็กำลังเก๊กกับตัวเองเล็กน้อย แม่ม เพอเฟ็กแมนจริงๆ 55+)

อย่างไรเสียผมก็ค้นพบว่าผมยังอ่อนด้อยประสบการณ์อยู่มากนัก ที่ผ่านๆมา ผมก็เป็นแค่กบอ๊บๆที่โชคดีว่ายังรู้ตัวว่า "อยู่ในกะลา" ผมจึงไม่คิดมักใหญ่ใฝ่สูงว่าตัวกูนี่เก่งระดับบร๊ะเจ้าโจ๊ค

ถึงอย่างไรผมก็ยังส่งผลงานให้สำนักพิมพ์แห่งหนึ่งลองตรวจผลงาน มีทั้งหมด 4 เรื่อง

ผมออกมาคือ เรื่องสั้นของคุณ ไม่ผ่านการอนุมัติจากกองบรรณาธิการ

ทำไงได้ ครั้งแรกนี่หว่า ลองเขียนไปเรื่อยๆ ยังไงซะ กูก็ชอบเขียนเป็นบ้าเป็นหลังอยู่แล้ว 55+

แต่ไปๆมาๆ ผมก็เริ่มยอมรับกับตัวเองว่า ชักจะ"ธนชัย อุชชิน" (ป๊อด) เข้าเต็มเป้า

ผมจึงคิดทบทวนดูว่า อายุ 18 ย่าง19 อีก4 เดือนนี้ มันจะยังเป็นตัวเลขที่น้อยไปไหมสำหรับนักเขียนอาชีพ

ถ้าผมจะยังไต่เต้าขั้นบันไดผุๆขึ้นไปบนตึกใบหยกตอนนี้ (หรือจะเป็นเขาเหลียงซาน ก็ไม่อาจจะตอบกล่าวได้) มันจะสายเกินไปไหมครับ ถ้าผมใช้ร่างกายอันที่ยังอยู่ในวัยเจริญพันธุ์ในตอนนี้ปีนขึ้นไปจากพื้นดิน และใช้ร่างกายที่สมบุกสมบันจับขอบตึกชั้นดาดฟ้า

จากคุณ : Loacker Vanilla - [ 27 พ.ค. 52 23:42:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com