Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ แพนด้าค่ะ ว่าแพนด้านั้นเป็นหมี หรือเป็นสัตว์สายพันธุ์อื่น ฯลฯ

คิดว่าพี่ๆหลายๆคน ในห้องนี้น่าจะทราบเรื่อง แพนด้าของจีนเป็นอย่างดีนะค่ะ
    คุณค่ามีหลายคำถามที่อยากทราบดังนี้คะ หลายๆคนก็อาจจะอยากทราบด้วยคือ

1.เคยมีคนบอกว่า แพนด้า นั้นจริงๆแล้วไม่ใช่หมี แต่เป็น สัตว์สายพันธุ์หนึ่ง ใช่หรือไม่ค่ะ  ตอนแรกคุณค่าไม่เข้าใจก็น่าตามันออกจะเป็นหมีซะขนาดนั้น แต่ทำไมคุณค่าไปอ่านอยู่ที่นึ่ง มีคนบอกว่าจริงๆแล้วไม่ใช่  ถ้าไม่ใช่หมี แพนด้านั้นเป็นสัตว์สายพันธุ์เดียวกับสัตว์ชนิดใด

2.แพนด้าทั้งคุณช่วง ช่วง และคุณหลินหุ้ย  นั้นไม่ใช่สมบัติของประเทสไทยใช่ไหมคะ เราเป็นคนขอให้ทางจีนส่งมาใช่ไหมค่ะ ไม่ใช่เค้าให้เราเองก่อน

3.ประเทศไทยมีจุดประสงค์อย่างไร ที่หลายๆครั้งเห็นมีความต้องการอยากให้แพนด้า ช่วงช่วง-หลินหุ้ย มีการคลอดบุตรเป็นอย่างมาก ทั้งๆที่คลอดออกมาแล้ว ตัวแพนด้าน้อย ทางจีนเค้าก้ไม่ได้ยกให้เรา  ฉะนั้นจึงเป็นเพราะว่าเหตุใด

4.แพนด้า ช่วงช่วง-หลินหุ้ย และลูกของเค้าทั้ง2 ยังไงก็ต้องถูกทางการจีนมารับกลับไปตามเวลาที่กำหนดอยู่แล้วใช่ไหมคะ คือ ตัวพ่อแม่ 10ปี ตอนนี้อยู่ไป 4 ปีแล้ว ส่วน ลูก อยุ่ได้ 2 ปี ที่ไทย แล้วจะเอากลับไช่ไหมคะ

5.แพนด้าที่ประเทศอื่นๆ เช่น โซน ยุโรป หรือ อเมริกา ก็ขอเอาแพนด้าไปไว้ที่สวนสัตว์เหมือนกันใช่ไหม เป็นคนขอไป หรือทางจีนเป็นผู้เสนอให้ไปก่อนเอง

6.ทุกประเทศในโลกนี้ ไม่มีแพนด้าแน่นอนใช่ไหมคะ  นอกจากประเทศจีนเพียงผู้เดียว และถ้าไม่ขอไปก่อน มีประเทศไหนที่จีนเค้าจะเสนอให้เอง มีหรือเปล่าคะ

7.อยากจะทราบว่า ประเทศจีนได้ให้ แพนด้า กับประเทศไหนได้เช่าบ้าง

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้ในกระทู้นี้ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 28 พ.ค. 52 12:55:43

จากคุณ : คุณค่าที่คุณคู่ควร - [ 28 พ.ค. 52 12:41:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com