Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

<<<< รบกวนปรึกษาเริ่องการเรียนค่ะ เกี่ยวกับการเป็นครูภาษาอังกฤษค่ะ>>>

รบกวนถามท่านผู้รู้นะคะ
    เพราะไม่มีญาติหรือคนสนิทที่จะสามารถปรึกษาได้เลยค่ะ

ในอนาคตวางไว้ว่า...
    อยากเป็นครูสอนภาษาอังกฤษค่ะ
    ต้องการที่จะรับราชการ และอยากจะทำงานที่ต่างจังหวัดค่ะ
    ตอนนี้อายุ 24 ปีแล้ว
    แต่ก็รู้ตัวดีนะคะ ว่าสายเกินไป
    เพราะดิฉันไม่ได้จบปริญญาตรีมาทางด้านเกี่ยวกับภาษาอังกฤษเลยค่ะ
    แต่เพราะเป็นคนที่ชอบภาษาอังกฤษมากเป็นการส่วนตัว
    และฝึกฝน ขวนขวายด้วยตัวเอง
    จึงทำให้ดิฉันเป็นคนที่อ่านออก เขียนได้ พูดได้ ในระดับดี ระดับหนึ่ง
    แต่ต้องพูดว่าในระดับดี ระดับหนึ่งค่ะ
    เนื่องจากไม่มีอะไรเป็นหลักได้ว่าดิฉันมีความสามารถขนาดไหน
    แต่เคยไปสอบโทอิคได้ประมาณ 600 คะแนนค่ะ

เข้าเรื่องนะคะ ตอนนี้กำลังจะเรียนวิชาชีพครูค่ะใช้เวลา 1 ปี
    และจากนั้นจะลงเรียนการสอนภาษาอังกฤษ ที่ ม.ราม ค่ะใช้อีกเวลา 2 ปี
    ทั้งหมดก้อจะใช้เวลาโดยประมาณ 3 ปี
    จบก้ออายุ 27 ปี ฟังดูแล้วแก่จังเลยค่ะสำหรับการเริ่มเป็นครู ไม่ทราบว่าดิฉันคิดถูกหรือเปล่าคะ???

ค่ะ คำถามก้อคือว่า
    1.ดิฉันมาถูกทางแล้วหรือยังคะ?? หรือมีทางเลือกอื่นๆ ที่สามารถลงเรียนอย่างอื่นได้ เพราะดิฉันตั้งใจอยากจะสอนแค่ ประถม หรือ มัธยมเองค่ะ
    2.ถ้าในอนาคตดิฉันไม่สามารถสอบบรรจุเป็นครูได้ ดิฉันสามารถเรียน สาขาหรือมหาวิทยาลัยไหนอีกได้บ้างคะ ที่เกี่ยวข้องกับภาษาอังกฤษ เพื่อเป็นการเรียนโดยรวม ที่สามารถเป็นได้ทั้งครูและทำงานในระบบงานเอกชนได้

รบกวนเพื่อนๆ และผู้รู้ทุกท่าน ช่วยตอบคำถามด้วยนะคะ

**** ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ ****

จากคุณ : Song Hyo In - [ 28 พ.ค. 52 14:21:09 A:58.64.19.244 X: TicketID:204011 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com