Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สงสัยเรื่องกฎมณเฑียรบาล ห้ามแตะต้องพระวรกายเจ้านาย จนเกิดเหตุพระนางเรือล่ม

สงสัยเรื่องกฎมณเฑียรบาล เรื่อง ห้ามแตะต้องพระวรกายของเจ้านาย
    จนเป็นเหตุพระนางเรือล่ม

กฎนี้ว่าไว้อย่างไรครับ ห้ามแตะต้องพระวรกายแม้ในยามปกติเหรอครับ
    แล้วเจ้าฟ้าพระองค์น้อยที่มีพระอภิบาลละครับ ก็ต้องอุ้ม ต้องแตะต้องพระวรกายอยู่แล้วไม่ใช่เหรอ
    เป็นหญิงก็ห้ามแตะต้องเหรอครับ
    รู้สึกสะเทือนใจกับเหตุการณ์ในครั้งนี้ อ่านในกระทู้เก่าๆ ก็เห็นว่ามีการสั่งห้ามช่วยเหลือ
    คุณยายเคยเล่าให้ฟังว่า มีคนสั่งห้ามเข้าช่วย ตอนนั้นก็ไม่คิดว่าจะจริง พออ่านเจอในนี้ก็เลยสงสัย
    เหตุการณ์ในครั้งนั้นเป็นอุบัติเหตุจริงๆ หรือเปล่า
    หรือว่าเป็นอุบัติเหตุจริง แต่มีคนที่รอโอกาสอยู่แล้วฉวยโอกาส

จากคุณ : phi 1.618 - [ 31 พ.ค. 52 16:36:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com