Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เดือนที่ลงท้ายด้วย "ยน" เดือนนั้นจะมี "30" วัน ส่วนลงท้ายด้วย "คม" จะมี 31 วัน แล้วเอ่อ.. ฝรั่ง พี่แกจำกันยังไงอะครับ

วันนี้ มี เพื่อนมาถามผมว่า  ฝรั่งเค้าจำกันยังไง  เราก็ เออ...จริงหวะ  ไม่มี ยน ไม่มี คม เหมือนเรา  แต่คาดว่า  เค้าน่าจะใช้ Logic  อื่นๆ ในการจำ

อย่างเช่น เราเอง เรายังไม่มี Logic  ในการจำใดๆ เลยว่า  1 สัปดาห์ มี กี่วัน    หนึ่งชั่วโมง มีกี่  นาที    แบบว่า มันรู้เอง หนะครับ   หรือเปล่า

เหมือนเคยถาม เพื่อนชาวฝรั่งเศส คนหนึ่ง   ผมถามว่า ภาษาฝรั่งเศส ปกติ คำนาม  เราจะใส่ le  หรือ la ไว้ข้างหน้า  เป็นการบางบอกเพศ   (  เช่น le bateau (เรือ)      La  Maison (บ้าน)   แล้ว พี่ท่านรู้ได้ อย่างไร ว่า จะ ใส่ Le หรือ La      เค้าบอกว่า  เค้ารู้ เพียงแค่ว่า เค้ารู้ว่าจะใส่อะไร    แต่เค้าไม่รู้ว่า เค้ารู้ได้ไง    :)     น่าจะจริง

กลับมาเรื่องเดือน หนะครับ   เค้ารู้ได้ยังไงเหรอครับ หรือ แค่จำ เอาอะ

จากคุณ : Along the restless sea. - [ 1 มิ.ย. 52 11:28:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com