Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ช่วยแนะนำการเรียน คณะมนุษยศาสตร์ เอกภาษาอังกฤษ ม.รามฯ ด้วยค่ะ

ทำงานไปเรียนไปค่ะ ลงไว้นานแล้วยังเก็บหน่วยกิตได้น้อยมาก เพราะไม่ค่อยได้ไปสอบ คงอีกประมาณ 2 ปี/ครึ่งจะจบถ้าตั้งใจจริงๆซะที

อยากให้ช่วยแนะนำเรื่องการเรียนค่ะ ตอนแรกเรียนสาขา international business เป็นวิชาโท ลงไปนิดหน่อยแล้วเปลี่ยนใจจะไว้เป็นเลือกเสรีแทน คือทำงานด้านใช้ภาษาตลอดเลยอยากต่อยอดด้านภาษามากกว่าค่ะ โดยอยากเลือกภาษาสเปน (เพราะสนใจ) หรือภาษาญี่ปุ่น (เพราะพอมีพื้นฐานบ้าง แต่ก็ระดับธรรมดามาก ไม่คลิกเหมือนเรียนอังกฤษ)
    **ขอความเห็นค่ะ ว่าคนเวลาน้อยควรเลือกเรียนอะไรดี**

วิชาเอกภาษาอังกฤษ
    วิชาพื้นฐานที่ผ่านแล้วก็มี EN101,EN102,EN201 เทอมนี้จะลง EN202

วิชาเอกบังคับผ่านแล้วก็มี EN203,EN204,LI200 เทอมนี้จะลง EN205 กับ EN230

ส่วนเอกเลือกสายภาษาอังกฤษทั่วไปค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าจะลงอะไรดี
    ลง LI 211 ผ่านแล้ว เหลืออีก 1 วิชาลงอะไรดี LI 210, LI 311, LI 312, LI 313, LI 390, LI 499

หมวดวรรณคดี 2 วิชา มีคนแนะนำให้ลงวิชาเหล่านี้ แต่เลือกไม่ถูกค่ะ EN291, EN250, EN355, EN364, EN371, EN391

อีก 6 วิชา จากหมวดภาษาอังกฤษเฉพาะด้านและหมวดภาษาอังกฤษทั่วไปรวมกัน ดูไว้เป็นพวกที่ได้ใช้ที่ทำงานกับที่สนใจค่ะ

ใช้ทำงาน EN321,EN420,EN303,EN309,EN326 หรือ EN327

และสนใจการแปล EN322,EN424 หรือ EN426

อย่างที่บอกมานี่โอเคมั้ยคะ หรือแนะนำวิชาที่ไม่ยากเกินไปหน่อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : =T.T= - [ 7 มิ.ย. 52 04:13:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com