Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

คนอื่นเขามองจีนแคะเป็นยังไง?

ความจริงเราก็ไม่ได้ตั้งใจจะก่อหวอดอะไรนะคะ
    แต่เป็นความสงสัยส่วนตัวค่ะ
    เราโตมาในครอบครัวคนจีนค่ะ
    พ่อเราเป็นจีนแคะค่ะ
    ในสมัยเด็กเราไม่รู้หรอกค่ะว่าเราเป็นคนจีนที่ต่างจากจีนบ้านเพื่อนตรงข้ามยังไง คิดเอาเองว่ามีเชื้อจีนเหมือนกัน
    พูดต่างกันนิดหน่อยเท่านั้น
    แต่พอโตขึ้นมา ทำงาน เราก็รู้สึกว่าจะมีจีนอีกประเภทหนึ่ง
    ที่ไม่ชอบจีนแคะค่ะ
    เราไม่รู้ว่าเขาเป็นจีนอะไร เพราะเราไม่ได้สนใจ
    แต่เราสนใจว่าทำไมเขาถึงทำหน้าแปลกๆเวลาที่รู้ว่าเราเป็นจีนแคะค่ะ
    แล้วแม่แฟนเราเขาก็เป็นคนจีน
    พอคุยไปคุยมา แฟนเรารู้ว่าเราเป็นจีนแคะ
    แฟนเราบอกว่าอย่าให้แม่เขารู้เด็ดขาด เพราะแม่เขาเกลียดจีนแคะมาก
    พอเราถามว่าทำไม? แฟนเราก็บอกว่าไม่รู้เหมือนกัน
    แม่เขาไม่ได้บอก(แฟนเราไม่ได้สนใจเท่าไรค่ะ)

เจ้านายเราที่ทำงาน เขาเป็นคนจีนทั้งบ้าน
    เขาจะคุยกับเราเหมือนให้เกียรติเราในระดับหนึ่ง
    ในฐานะที่เป็นจีนด้วยกัน
    แต่วันหนึ่งไปกินอาหารที่ภัตตาคาร
    เราดันเรียก หมี่ซั่ว ว่า เหมี่ยนเซี่ยน เขาหันมามองเรากันเป็นตาเดียว
    แล้วถามว่าเรียกว่าอะไรนะ
    เราทำหน้างงๆแล้วก็ตอบซ้ำไป
    เขารีบถามเลยว่าเป็นจีนแคะหรอ?
    เราตอบว่าใช่ค่ะ เขาก็หันหน้าไปมองตากัน
    แล้วก็ทำเป็นเปลี่ยนเรื่องคุย

~!~ งงอ่ะ

เหอะๆ เราไม่สนหรอกว่าเขาจะมองเรายังไง
    แต่บางทีเราก็อยากรู้เหตุผลค่ะว่า
    โดยทั่วไปเขาคิดกันยังไงหรอคะ?
    อยากรู้มากมาย
    ใครเคยได้ยินเหตุผลช่วยตอบให้หน่อยได้ไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : sosoalso - [ 10 มิ.ย. 52 22:04:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com