Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มาเล่าเรื่อง บรรพชนอพยพมาไทยกันได้ยังไงดีครับ

ปู่ผม เท่าที่รู้เป็นทหาร มียศ ของก๊กหมิ่นตั๋ง ตอนแรกนึกว่ามากันกองพล93 แต่ไม่ใช่ มากับครอบครัวเค้า ก่อนหน้าแล้ว
    ท่านเคยรบตั้งแต่กับญี่ปุ่น ยันคอมมิวนิสท์ พี่ชายท่านเสียชีวิต ไปดูได้ที่สมาคมนักเรียนเก่าจีน บางนา มีรูปพี่น้องสองคน ชื่อ เจิ้งกว๋อหัว กับเจ้งกว๋อ...(พี่ชายอากงผมจำไม่ได้)
    อากงผม ยันเสียชีวิต ก็ยังถือบัตรประชาชน กับpassport republic of china
    เพื่อนอากงผมตอนนี้อายุ90กว่า ฝากฝังผมไว้กับเพื่อนร่วมก๊วน ที่อายุใกล้ๆกัน ที่ไต้หวันไว้ว่าจะดูแลผมด้วย ถ้าไป
    อากงผมมาไทย มีเงินมาก แต่ทำการค้าแล้วเจ๊ง ไม่เหมือนคนจีนคนอื่น คงเพราะเค้าเป็นทหารมาก่อน
    แต่อากงผมก็เป็นคอลัมนิสท์ หนังสือพิม์ เขียนบทคววามต่อต้านคอมมิวนิสท์ ว่าจะทำให้คนจีนต้องอดอยาก แต่ตอนหลังเติ้งเสี่ยวผิงปฏิวัติ อากงผมก็ยอมรับกับนโยบายนี้แล้ว
    แล้วมาเป็นกรรมการในสมาคมของคนจีนสมัยก่อน(หรือไต้หวัน)เป็นครูสอนภาษาจีน สอนชี่กง ก่อนที่จะเสียชีวิตไป
    ย่าผมเป็นคนแต้จิ๋วอีกคน ที่เดินทางมาไทยสมัยเด็กมาก หนีความยากจนกับภัยสงคราม มาเจออากงเพราะอะไรผมก็ยังไม่รู้
    แต่ลูกๆท่าน เรียนเก่งมากทุกคน ขนาดได้ทุนคิง หรือได้ทุนต่อนอก แต่ดูแล้ว เทียบไม่ได้กับนักธุรกิจเลย

ตาผม เป็นลูกชายคนโต ในหมู่บ้านในก๊กเอี๊ยะ ต้องมาไทยเป็นกรรมกรเพื่อหางานส่งเงินกลับไป แม่ผมเคยเอาเงินไปส่งกลับไปบ่อยๆ แล้วเปิดร้านขายของเก่าตรงเสาชิงช้า
    ท่านเจอ น้องชายอีกครั้งตอนอายุ70กว่า คือไม่เคยกลับไปเยี่ยมเลย แต่ส่งเงินกลับไปตลอด50กว่าปี
    วันที่น้องชายท่านมาเยี่ยมเมืองไทย ท่านตื่นเต้นมาก ในวันที่จะเจอกับน้องชาย แม้จะแก่กันไปแล้วทั้งคู่ (แม่ผมเล่าให้ฟัง แต่ก็อดอินไปไม่ได้)

แม่ผมบอกว่า รัฐบาลคอมมิวนิสท์ สร้างถนน ในหมู่บ้านเกิดของท่าน ด้วยชื่อท่าน
    ชื่อแต้จิ๋วอ่านว่า ฉั่วกีหยุน ใครเคยไปหรือเจอมายืนยันที
    แล้วรัฐบาลคอมมิวนิสท์ ก็สร้างบ้านให้ท่านที่นั่นด้วย แต่ท่านยกให้กับครอบครัวทางนั้นไปโดยไม่ได้กลับไปเยี่ยมเลย เพราะเปลืองตัง ส่งเงินกลับไปดีกว่า

ทางนั้นเคยมาเที่ยวไทยหนนึงตอนผมยังเด็ก ดีที่คุยแต้จิ๋วได้ทุกคน พวกผมพาทัวร์หน่อยนึง แต่รุ่นนี้คงลืมไปแล้ว
    ยายผม เป็นลูกสาวในครอบครัวอั้งยี๊ ที่เยาวราช เป็นคนเดียวที่มีสัณชาติไทย ถึงจะพูดไทยไม่ชัด และไม่ค่อยชอบคนไทยที่สุด
    สมัยก่อน บ้านอาม่าขายผักให้วังหลวง และในบ้านมีคนครัว ถึง4คนเลยทีเดียว และอาม่าเล่าให้ฟังถึงยาจีน ที่ใช้รักษาคนตอนโดนฟัน(พวกแก๊งอั่งยี๊) ว่าได้ผลดี ด้วย

ฝั่งแม่ผมเรียนไม่เก่งเท่าฝั่งพ่อ แต่ลูกชายทุกคน ทำธุรกิจขยันขันแข๊งจนร่ำรวยไปทุกคน

ผมเลยคิดว่าพลังความสำเร็จของคนจีนจริงๆ คือความสำนึกรักครอบครัว และกำพืด

ใครมีเรื่องครอบครัวยาวๆที่พอรู้มาเล่าให้ฟังกันบ้างครับผม
    แล้วทุกครอบครัว มีแผนผังตระกูลอยู่รึป่าว ว่าแต่ละรุ่นต้องตั้งชื่อกลางว่าอะไร

ของเพื่อนผม บางบ้านไม่มี บางบ้านมี ของผมมี ทำให้รู้ว่าเป็นรุ่นที่27นับจากรุ่นแรกของแซ่เจิ้ง ที่อพยพจากฮกเกี้ยน มาแต้จิ๋ว และจะมีชื่อกลางที่ต้องตั้งตามแผนฝัง

จากคุณ : ขอเอาชื่ออากงเป็นเดิมพัน - [ 20 มิ.ย. 52 09:30:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com