Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

++++++++++ สอบถามหน่อยค่ะ ช่วยแนะนำด้วย เกี่ยวกับหนังสือภาษาอังกฤษพวก English advance และ หนังสือวิชาคณิต ++++++++++

ตามหัวกระทู้เลยค่ะ

ช่วยแนะนำด้วย เกี่ยวกับหนังสือภาษาอังกฤษพวก English advance

และ หนังสือวิชาคณิต  

กับเส้นทางการไปศูนย์หนังสือจุฬาจากทางพระราม 2

พอดีว่า............กะว่าจะไปหาซื้อหนังสือต่างๆ ที่คิดจะหาซื้อมาอ่านมาศึกษามานานแล้ว

พอดีเคยคุยกับพี่ในห้องแมวเกี่ยวกับภาษาอังกฤษ  เค้าบอกว่าถ้าให้สอนพูดหน่ะได้  

แต่ถ้าพวกแกรมม่าอะไรพวกนี้ไปหาหนังสือมาอ่านจะดีกว่า  

พอดีเป็นเด็กไม่ชอบเรียนภาษาอังกฤษตั้งแต่เด็กจนโตหน่ะค่ะ  ทั้งๆ ที่เรียนโรงเรียนเอกชนในกรุงเทพ  - -‘  ภาษาอังกฤษเลยแย่มาก  แต่พอโตมาดันอยากจะใช้ภาษานี้ให้ได้ดี  -*-

พี่เค้าบอกว่าสมัยเค้ามีเล่นเดียวจบ!  ครบ!

แต่สมัยนี้ไม่รู้  แต่ให้ไปหาที่จุฬาจะดีกว่าตามร้านขายหนังสือ  ต่างๆ

เลยอยากจะสอบถามและให้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่า...............

หนังสือ English advance ที่สอนตั้งแต่ขั้นพื้นฐาน  ของคนที่เริ่มเรียนเลย  (แต่ไม่ถึงกับขั้น a b c หรือมาท่อง a ant มด)  มีเล่มไหนน่าสนใจบ้างค่ะ

เจ้าตัวหน่ะเป็นคนความจำดีนะค่ะ  
    ขนาดตอนเรียนมัธยมครูสอนให้ท่องพวกกิริยา 3 ช่อง พวก บีกิน บีแกน บีกัน  แล้วไม่เคยท่องกะเค้า  อาศัยผ่านๆตา  
    พอสอบเขียนก็ทำไม่ได้  
    แต่พอจบออกมากลับจำได้บ้าง  
    เลยคิดว่าคำศัพท์คงไม่เป็นปัญหา  ถ้าใช้หลังการท่องจำคำศัพท์คงได้อยู่แล้ว  
    มันก็เหมือน  พระเนตร  พระศอ  นั่งแหละ  ถ้าไม่ท่อง  ไม่จำความหมาย  ก็ไม่รู้เรื่อง  
    แต่ความรู้พวกการใช้ประโยคในการสนทนา  และการเขียน  หรือการวางประโยค  พวก นาม  กิริยา  กรรม  อะไรพวกนี้  เจ้าตัวไม่ได้เลย    
    (ในใจอยากฝึกฝนการใช้ภาษามากกกกกกกกกกกกกก    ดันมารู้ตัวว่าชอบทางด้านภาษาตอนที่มาเข้าอาชีวะ  -*- )

เลยอยากให้เพื่อนๆ แนะนำหนังสือ English advance  ที่น่าซื้อมาศึกษา  ที่มีขายในศูนย์หนังสือจุฬาให้หน่อยค่ะ  เอาเป็นชื่ออาจารย์ที่เขียนหนังสือพวกนี้ก็ได้ค่ะ

เอาแบบว่า......สมองคนกลางๆ อ่านเข้าใจก็ได้ค่ะ  ไม่ต้องสูงมาก  เดียวหนังสือมันจะได้อยู่แต่ในตู้เปล่าๆ

อ๋อ..................ขอแบบเด็กมัธยมต้นอ่านเข้าใจด้วยก็ดีค่ะ  จะให้น้องอ่านด้วย   น้องตอนนี้เพิ่งเข้า ม.1  เค้าชอบภาษาหน่ะค่ะ  แต่ครูสอนไม่เข้าใจ   เลยกะจะให้เค้าอ่านด้วย  จะได้มีโอกาสไปสู้กับคนอื่นมากขึ้นตอนมัธยมปลาย

ส่วนหนังสือคณิตศาสตร์  อยากให้ช่วยแนะนำระดันมัธยมต้นนี่แหละค่ะ  จะให้น้องเค้าอ่านเช่นกัน   ส่วนตัวเองคงไม่ได้ใช้

ช่วยแนะนำกันด้วยนะค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  ลูกสาว

เออ.................เกือบลืม

มีใครรูสายรถเมล์จากพระรามที่2 ไปที่ศูนย์หนังสือจุฬาบ้างค่ะ  แนะนำหน่อยนะค่ะ  ลูกสาว

แล้วจะเข้ามาติดตาม  แนะนำกันหน่อยนะค่ะ   อิอิ  ^____^

จากคุณ : petite_witch - [ 21 มิ.ย. 52 14:04:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com