Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับการพูดภาษาอังกฤษค่ะ

คือ ชอบภาษาอังกฤษมาก
    พยายามเอามาใช้ในชีวิตประจำวันเยอะๆ

อ่านหนังสือภาษาอังกฤษบ่อยๆ
    ฟังแต่เพลงอังกฤษ
    หัดแปลบ้างในเวลาว่างๆ

แต่มีปัญหาด้านการพูดมากกๆๆ เลยค่ะ

เหมือนว่าทักษะในการนำไปใช้พูดมันไม่มีเอาซะเลย

อย่างคำง่ายๆ บางคำ ที่  พอเห็นภาษาอังกฤษก็รู้คำแปลทันที
    แต่พอไปซักพัก นึกคำๆ นั้นในภาษาไทย แปลไปอังกฤษ  นึกไม่ออก อะไรแบบนี้อะค่ะ

แบบเหมือนมีอยู่ในหัวแล้วไม่ได้เอามาใช้ มันก็ตันๆ

แต่ไม่รู้จะเอามาใช้ยังไงดี

อย่างถ้าเราได้พูดภาษาอังกฤษทุกวัน
    สิ่งที่เรารู้ยังสามารถนำออกมาใช้ได้

แต่ที่เป็นอยู่นี่เอาสิ่งที่รู้ออกมาใช้ได้น้อยมาก แล้วก็ช้ามากๆ ด้วยค่ะ
    เลยไม่กล้าคุยกับฝรั่งเลยค่ะ

เหมือนแบบพอจะพูดแล้วกลัวว่าตัวเองจะนึกคำไม่ออก  
    อารมณ์ว่านึกว่าจะพูดแบบนี้ จะพูดเป็นภาษาอังกฤษว่าไรดี
    มันนึกออกได้ช้าอะค่ะ  

เลยอยากขอคำแนะนำอะค่ะ
    ว่าจะเอาภาษาอังกฤษที่รู้ๆ อยู่ในหัวมาใช้ยังไงดี

เพราะตอนนี้ทักษะการพูดสนิมมันกินหมดแล้ว

ที่รร.ก็มีครูฝรั่งมาสอนนะค้ะ
    แต่ก็ไม่กล้าพูดกับเค้าอยู่ดี
    ก็กลัวผิดแกรมม่าบ้าง
    แต่ไม่มากเท่านึกคำไม่ออก  

เคยคิดอยากเรียนสถาบันภาษาอังกฤษที่เรียนเน้นการพูดอยู่เหมือนกันค่ะ
    แต่ก็ราคานี้สู้ไม่ไหว แพงเกิน -*-

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ   :)

ปล.  ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน และ
    ขอบคุณมากสำหรับทุกท่านที่ตอบ   ขอบคุณค่ะ :)

จากคุณ : mcr - [ 24 มิ.ย. 52 19:35:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com