Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

โรงเรียนกวดวิชาเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมด เกิดอะไรขึ้นกับการศึกษาไทยครับ

นึกไม่ออกจริงๆว่า มันเป็นปัญหา หรือไม่ครับ คือเห็นเด็กๆ พากันไปเรียนกวดวิชากัน เสาร์-อาทิตย์ อย่างบ้าคลั่ง มันสะท้อนระบบการศึกษาที่ล้มเหลวไหมครับ ผมตั้งประเด็นแบบนี้
    1 อาจารย์ ที่ รร ไม่มีศักยภาพเพียงพอ เช่น ความรุ้ ทักษะการสอน ฯลฯ
    2 ข้อสอบเข้า ระดับ มหาวิทยาลัย ที่ยากเกินไป ทำให้นักเรียนต้องเรียนมากขึ้น -- รร ไม่เปิดเสาร์ทิตย์ ดังนั้นจึงต้องเรียน กวดวิชา
    3 นักเรียน ไม่ตั้งใจเรียนกันในรร เพระคิดว่า มี กวดวิชาข้างนอก สรุปเนื้อหาสาระ เทคนิคสำคัญ แถมได้ออกไปเจอเพื่อนพบปะสังสรรค์

แล้วอะไรทำไมภายใน10กว่าปีนี้มามันถึงกลายเป็น ระบบกวดวิช่า แทนที่จะเรียนปกติกันได้ล่ะครับ อยากให้ครูมาช่วยกันวิจารณ์บ้างจัง
    ขอบคุณครับ

จากคุณ : พียอร์น้อยต่อยเตะ - [ 27 มิ.ย. 52 11:34:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com