Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เพิ่งหัดเรียนจีน โฮ่ๆๆ อยากถามเรื่องหลักไวยากรณ์ครับ

คือเพิ่งหัดเรียนจีนได้ไม่ นาน(ราวๆสัปดาห์ กว่าๆ)

สงสัยเรื่อง ไวยากรณ์ ในภาษาจีน ครับ

แบบจะถาม(หรือเล่า) ถึงเหตุการณ์ในอดีต , อนาคต

จะต้องพูดอย่างไรครับ?

แล้ว ในภาษาจีน มีการผัน คำนาม เป็น คำเศษณ์ อะไรทำนองนี้มั้ยครับ?

ป.ล.ตอนนี้กำลัง หมั่นเพียร คัดจีนมากมาย (ขอกำลังใจด้วยครับ) ^^

อ้อ !! เกือบลืม การเปลี่ยนตัวเต็มให้ เป็นตัวย่อมีทฤษฎี มั้ยครับ?
    ผมคิดว่า ถ้าไม่มีทฤษฎี ว่าตัวแบบไหนย่อแบบไหน
    แบบนี้ คนจีน ก็ต้องเรียนอักษรจีนใหม่สินะครับ? แล้วการใช้ตัวย่อเห็นในหนังสือบอกว่า
    ใช้ในราชการจีนด้วย แบบนี้ ทั่วไปเขาใช้ด้วยหรือเปล่าครับ?

จากคุณ : noptee - [ 29 มิ.ย. 52 13:32:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com