Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอคำแนะนำการเซ็นสัญญาเวลารับงานแปลเอกสารค่ะ

คือเกรซได้งานแปลเอกสารมาชุดใหญ่พอสมควรค่ะ แต่เจ้าของงานให้เซ็นสัญญาซึ่งเป็นภาษาอังกฤษค่ะ มีสัญญาสองฉบับ

ฉบับแรก สัญญาว่าจะไม่เปิดเผยข้อมูลในเอกสาร อีกฉบับเป็นการเซ็นตกลงรับงานทำนองนี้ค่ะ

คืออ่านสัญญาออกนะคะ ว่ามันก็ดูมาตรฐานดี แต่ไม่มีความรู้กฏหมายค่ะ เลยไม่มั่นใจที่จะเซ็น คิดไปเล่นๆว่า ถ้าวันใด เอกสารเค้าไปเผยแพร่ที่ไหน โดยที่เราไม่ทราบเรื่องแล้วเค้ามาเอาเรื่องหาว่า เราไปเผยแพร่ ก็แย่สิคะ แล้วเราจะทราบได้ยังไงว่าใครเอาไปทำ

เลยจะรบกวนถามนักแปลที่มีประสบการณ์ในห้องนี้หน่อยว่า สัญญาประเภทนี้มัน common หรือเปล่า ถ้าเจอแบบนี้ต้องปฏิบัติตัวอย่างไรคะ รบกวนด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

จากคุณ : เกรซ - [ 1 ก.ค. 52 22:29:10 A:124.120.106.165 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com