Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องแปลก ๆ ในวงการแปล (ไม่ได้เลียนแบบกระทู้ของคุณหมอดูฯนะ) vote  

จริง ๆ ก็ไม่แปลกเท่าไหร่หรอกครับ เรื่องที่ผมเจอมาจนเซ็งและทำใจกับมันไปแล้วมากกว่า...
    (ทำใจได้แล้ว มาบ่นทำไมล่ะเนี่ย อย่างนี้เรียกว่าลักลั่นย้อนแย้งรึเปล่า?)

เป็นเรื่องการแปลภาษาญี่ปุ่นนะครับ

ทำไมเมืองไทยจึงดูถูกงานแปลกันจังเลย.... นึกว่าใคร ๆ ก็แปลกันได้ง่าย ๆ งั้นเหรอ

เจอมาหลายกรณีมาก แต่จะบ่นเรื่องที่เกิดล่าสุดละกันครับ

เมื่อเดือนก่อน เพื่อนรุ่นน้องที่ทำงานเป็นเลขาฯผู้จัดการ&ล่ามประจำโรงงาน
    ติดต่อให้ผมช่วยดูงานแปลเอกสารทางเทคนิคฉบับหนึ่งครับ

เป็นสเปก (spec = specification ข้อกำหนดคุณลักษณะ) และคู่มือของเครื่องมืออย่างหนึ่ง

ซึ่งรุ่นน้องคนนี้บอกว่า เธอแปลไม่ได้ มันยาก (ก็สมควรล่ะ)
    ในโรงงานก็มีล่ามแค่สองคน ซึ่งแปลไม่ได้ทั้งคู่
    (ปกติพวกเธอแปลงานเอกสารทางธุรการ กับแปลให้เจ้านายคนละคน
    และแปลสดในการประชุม)

ผมก็แปลตัวอย่างไปหนึ่งหน้า เสนอราคาไป (ถูก ๆ ราคากันเอง)
    พร้อมสำทับไปด้วยว่า ผมเป็นวิศวกร และ "บังเอิญ" มีไลเซนส์เกี่ยวกับ
    วิศวกรควบคุมในสาขาที่ต้องใช้เจ้าเครื่องนี้พอดี
    (จะการันตีว่า ด้วยความสามารถทางภาษาก็ดี
    และความรู้ด้านเทคนิคก็ดี จงไว้ใจผมเถอะ-ว่างั้น)

แล้วเรื่องก็เงียบหายไปหนึ่งเดือน จนในที่สุดก็รู้ว่า

ทางผู้บริหารของโรงงานได้ประชุมกันแล้ว (มีคนญี่ปุ่น ๑ คน นอกนั้นคนไทย)
    ลงความเห็นว่า ต้องจ้างคนนอกทำไมให้เสียงบ ให้ล่ามบริษัทแปล...

หลังจากนั้น เป็นเรื่องภายในของบริษัท ปรากฏว่า ล่ามก็ยืนยันว่า
    หนูแปลไม่ได้ มันศัพท์เทคนิคเยอะมาก (แหงล่ะ ก็สเปกเครื่อง
    กับวิธีการใช้ - การบำรุงรักษา - ซ่อม - แผงวงจร ทั้งนั้น)

สุดท้ายของสุดท้าย ฝ่ายจัดซื้อรับไปทำ จ้าง "ถูก ๆ" ข้างนอกแปล (หมายถึงจ้างคนนอกบริษัท แต่ไม่ใช่ผมนะ)

.... มีเสียงนินทามาว่า จัดซื้อก็เอาไปให้พวกพ้องนั่นแหละแปล....

จบ

สงสารคนในไลน์ผลิตที่รอเอกสารนี้มากกว่า
    ขอให้งานแปลออกมาถูกต้องละกัน
    ไม่งั้น เครื่องเจ๊งก็... ตัวใครตัวมัน

ยังไง ในโรงงาน ก็มีคำกล่าวว่า ฝ่ายผลิต = ฝ่ายผิด อยู่แล้วนิ หุหุหุ

จากคุณ : star_seeker
เขียนเมื่อ : วันเข้าพรรษา 16:43:03

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com