Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำอย่างไร ถึงจะหลุดพ้น จาก ภาษาอังกฤษ สำเนียงไทย ครับ  

หลังจากอยู่ ออส มาได้ เกือบปี แล้ว  ภาษาอังกฤษ ก็ดีขึ้นมาก  มีเพื่อนต่างชาติ เยอะแยะ
    แต่วันก่อน คุยโทรศัพท์กับเพื่อน ในขณะอยู่กับ เพื่อนต่างชาติ   เพื่อน(คนไทย) บอกผมว่า สำเนียงผมตลกมาก....  
      ผมก็พูดแบบปกติแหละ มี stress บ้าง (แต่อาจจะผิดที่ไปบ้าง เพราะไม่ค่อยได้ตั้งใจเรียนในห้องมากนัก) ซึ่งอาจารย์ก็บอกว่า ใน term ของการพูดเนี่ย ผมค่อนข้างทำได้ดีกว่า เพื่อนในห้อง (เฉพาะเด็กไทยนะ)     คือเพื่อนทำผม เสีย self ไปเลยอ่ะ

แต่คือ ผมก็เข้าใจนะ ว่า มันคงยากและใช้เวลานาน ในการลอกเลียนสำเนียงให้ได้แบบ native จริงๆ (แม้แต่ฝรั่งเอง แต่ละชาติ สำเนียงยังไม่เหมือนกัน หรือแม้แต่คนละพื้นที่ก็เหอะ)

คืออย่างผม ถ้าได้ยินใครพูด ผมก็รู้ได้เลยว่า ไอ้นี่มาจากไหน ไทย, เกาหลี ญี่ปุ่น อินเดีย ฝรั่งเศส เยอรมัน   (แต่ยังแยกความแตกต่างระหว่าง อเมริกัน อังกฤษ และ ออสเตรเลีย ไม่ออกครับ)
     เพราะแต่ละประเทศ มันก็ติดสำเนียงของภาษาเค้ามาด้วยอ่ะ อย่าง เพื่อนเกาหลี บอกว่าประเทศ เค้า L กับ R ออกเสียงเหมือนกัน  หรือ ตัวเสียงของบางตัว ไม่มีในภาษาเค้า....

ตอนนี้ที่ผมทำ คือ ซื้อหนังมาดู แล้วพูดตาม  ตามประโยคที่พอจะพูดตามทัน.... แต่สำเนียงก็ยังติดไทย อยู่ดีแหละ  ฮ่า ฮ่า   เพื่อนฝรั่งก็บอกว่า สงสัย คุณคงจะได้ สำเนียงอเมริกัน มากกว่าจะได้ สำเนียง ออสซี่ นะ

จากคุณ : NO one see ME
เขียนเมื่อ : 12 ก.ค. 52 13:35:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com