Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากจะทราบ..เค้าเรียกอะไรนะ....คำทับศัพท์?? ทับศัพท์สำเนียงจีน??  

ก็คือว่า

ผมอยากได้ คำศัพท์ มากๆน่ะครับ

ยังไงอะ อธิบายไม่ถูก

ขอยกตัวอย่างนะครับ

เช่น โดราเอม่อน นี่คือ ชื่อที่ คนทั่วไปรู้จัก ทั้ง ไทยและเทศ

แต่ ของจีนจะมีชื่อเฉพาะคือ "ตัวลาAเมิ่ง"(ขออภัย พิม จีนลงในนี้ไม่เป็นครับ)
เนี่ยน่ะครับเค้าเรียกว่า คำทับศัพท์ รึเปล่า แต่รู้สึกว่า...มันไม่ได้ทับซะทีเดียวอะครับ

แล้วก็ เช่น  พาราดร เรียก  ผ้าราตุน

อะครับ

คืออยากได้ที่ พอเป็นจีนแล้วสามารถเดาได้ง่ายๆเลยอะครับ

พอดีจะเอาไปทำ เกมส์ให้น้องๆ เล่นกันน่ะครับ

ขอความกรุณาช่วยทีนะครับพี่ๆๆขอบคุณครับ

อ้อ อยากได้ พินอิน กะ ตัวจีนด้วยอะครับ

เหะๆ

จากคุณ : ธนาพัทธ์ซ่าส์
เขียนเมื่อ : 20 ก.ค. 52 19:23:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com