Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เด็กไทย ภาษาไทย และอินเตอร์เน็ต(ไทย?)  

ในวันนี้ ผมได้ดูโทรทัศน์หลายช่องมาก ซึ่งประเด็นในหลายๆช่องกล่าวถึงอยู่เหมือนๆกัน ก็คือ อินเตอร์เน็ตทำให้เด็กไทยใช้ภาษาไทยวิบัติรึเปล่า

เพราะฉะนั้น ผมจึงอยากจะใช้พื้นที่ในเวบพันทิปเพื่อแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับประเด็นนี้ซักนิดนึงนะครับ
เพราะโดยส่วนตัว ผมคิดว่าอินเตอร์เน็ตก็มีอิทธิพลอยู่พอสมควรเหมือนกัน ในเรื่องการใช้ภาษา

เนื่องจากสังคมในอินเตอร์เน็ตปัจจุบันนี้มีภาษาไทยวิบัติมากมายเหลือเกิน
เมื่อเด็กเข้ามาดู เจอภาษาอย่างไร ก็จดจำไปอย่างนั้น
ซึ่งภาษาไทยวิบัตินี้อาจะเกิดจากเด็กด้วยกันเองพิมพ์ (ซึ่งอาจจะติดมาจากคนรอบข้างอีกที หรือแม้แต่เคยเห็นในอินเตอร์เน็ตมาก่อนหน้า)
หรืออาจจะเกิดจาก ผู้ใหญ่ที่นิยมใช้คำที่สั้นๆง่ายๆเพื่อสะดวกเวลาพิมพ์ (แต่เด็กเขาไม่รู้นี่ครับ ว่าคุณพิมพ์ด้วยจุดประสงค์อะไร หรือแม้แต่เขาไม่รู้หรอกว่า จริงๆคนที่พิมพ์อย่างนี้ เวลาพูดจาตามปกติ ก็พูดถูกต้อง แต่ที่พิมพ์ในอินเตอร์เน็ตแบบนี้เพียงเพราะต้องการความสะดวกเท่านั้นเอง)

เด็กเขาก็คิดไปว่า ในเมื่อคนส่วนใหญ่เขาพิมพ์กันอย่างนี้ เราก็ควรจะพิมพ์อย่างนี้ ถ้าไม่ทำเหมือนคนอื่นจะกลายเป็นตัวประหลาดไปหรือเปล่า
ไม่ต้องถึงกับเด็กก็ได้ครับ ขนาดแค่ผมคุยmsnกับเพื่อน พิมพ์คำว่า"ครับ"ไม่ใช่คำว่า"คับ"ยังโดนเพื่อนแซวเลยว่า จะเรียบร้อยไปไหน

ที่ผมพูดนี่ไม่ได้หมายความว่าเด็กไม่ผิดเลยนะครับ
เพียงแต่เด็กปัจจุบันนี้ที่เข้ามาในสังคมอินเตอร์เน็ต มีตั้งแต่เด็กป.1แล้วครับ
สิ่งที่ผมต้องการจะสื่อก็คือ เด็กเล็กๆ เป็นวัยที่จะถูกชักจูงจากสิ่งรอบข้างได้ง่ายกว่าที่เราคิดนะครับ
เพราะบางที ไม่ใช่ว่าเราก็เอาแต่บอกว่า สิ่งนั้นไม่เกี่ยว สิ่งนี้ไม่เกี่ยว ผิดที่ตัวบุคคลอย่างเดียว
พูดอย่างนี้ก็ไม่ถูก เราต้องคิดว่า เรากำลังพูดถึง"เด็ก"ไม่ใช่"ผู้ใหญ่"
ถ้าเด็กสามารถที่จะกลั่นกรองได้เองว่าอะไรดี อะไรไม่ดี ปัญหาก็จะไม่เกิดหรอกครับ
แต่เผอิญว่า เด็กทำอย่างนั้นไม่ได้ ผู้ใหญ่ถึงต้องคอยช่วยเด็กกลั่นกรอง ดูแล ชี้แนะ ในการที่จะทำสิ่งที่ถูกต้อง
ไม่ใช่แค่อินเตอร์เน็ต อาจจะรวมถึง เกม การ์ตูน โทรทัศน์ หรือแม้แต่โทรศัพท์มือถือ
สิ่งที่ผมพูดไม่ได้แปลว่าให้เราบังคับหักดิบ โดยห้ามไม่ให้เด็กทำเด็ดขาดนะครับ
แต่ผมใช้คำว่าชี้แนะ ซึ่งชี้แนะหมายความว่า ชี้ทางและแนะนำทางที่ถูกต้องให้เด็กเดินไปเอง ไม่ใช่ตีกรอบบังคับให้เด็กเหลือทางเดินทางเดียว

และผมก็อยากจะขอพื้นที่เวบพันทิปอีกนิดนึง เพื่อระบายความรู้สึกของผมกับสิ่งที่ผมได้ยินมาเกี่ยวกับภาษาไทยวิบัติ
วันนี้ผมได้ยินคนใกล้ตัวผมพูดว่า ภาษามันก็ยังงี้แหละ พัฒนาไปเรื่อยๆ ภาษาสมัยเรากับสมัยพ่อแม่เราก็ไม่เหมือนกันแล้ว
นับประสาอะไรกับภาษาเด็กสมัยนี้ ไม่เหมือนกับภาษาสมัยเรา
ผมคิดในใจ อืม ที่พูดมามันก็มีส่วนถูกนะ แต่คำว่าสมัยเราเนี่ยสิ เราเพิ่งอายุ19-20ปีกันเองนะ
เวลาผ่านไปไม่กี่ปีเอง ภาษาไทยก็ผิดเพี้ยนไปขนาดนี้แล้ว
ถ้าอย่างนี้ ต่อไปภาษาไทยก็คงเปลี่ยนกันทุกปี คงหาพจนานุกรมมาพิมพ์คำศัพท์ใหม่ๆไม่ไหว
ครูสอนภาษาไทยคงต้องเล่นอินเตอร์เน็ตทุกวันเพื่อเพิ่มพูนคำศัพท์ใหม่ๆ
ถ้าพ่อขุนรามคำแหง ได้มีโอกาสมาเห็นภาษาไทยในปัจจุบันนี้ คงต้องปวดหัวเป็นแน่ ว่าจะหาศิลาจารึกจากที่ไหนมาจึงจะสลักคำศัพท์ลงไปได้หมด
หรือจะต้องสลักลงกำแพงเมืองดี แต่ถ้าอย่างนั้น กำแพงเมืองไทยก็คงยาวไม่แพ้กำแพงเมืองจีนเป็นแน่แท้

ผมทราบครับว่า ภาษาไทยดิ้นได้ และภาษาไทยเป็นภาษาที่ยังไม่ตาย
แต่ก็ไม่ใช่ว่า ผิดเพี้ยนไปทางไหนก็ถือว่าเป็น"วิวัฒนาการ"ของภาษาไปซะหมด
ถ้าอย่างนั้น เราก็คงไม่ต้องเรียนภาษาไทยกันแล้วครับ ปล่อยให้มัน"วิวัฒนาการ"ของมันไปเอง
ภาษาไทยเป็นภาษาของชาติไทยนะครับ ไม่ใช่ของคนไทยบางคนบางกลุ่มที่ไม่เคยใส่ใจในภาษาที่ชื่อเดียวกับสัญชาติของตัวเองเลย
เพราะฉะนั้น ผิดนิด เพี้ยนหน่อย ส่วนตัวผมยอมรับได้ครับ ขอแค่ให้มีจุดประสงค์ที่อยากจะใช้ให้ถูกเถอะ
แต่ไม่ใช่กับหลายๆคำที่ผมพบเจอได้ทั่วไปในอินเตอร์เน็ตทุกวันนี้ ที่หลายคนจงใจใช้ให้ผิด จนไม่รู้ว่าที่ถูกเป็นยังไง

สุดท้า่ยนี้ ผมก็เหมือนกับคนไทยส่วนใหญ่ ที่อยากจะอนุรักษ์ภาษาไทยเอาไว้
เพราะผมไม่อยากให้วันนึงข้างหน้า ผมฟัง"ภาษาที่ในอนาคตเวลานั้นถูกเรียกว่าภาษาไทย"ไม่รู้เรื่องครับ

จากคุณ : Terminal Love
เขียนเมื่อ : วันภาษาไทยแห่งชาติ 19:16:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com