Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียนสอบถามผู้ที่เคยเรียนภาษาเยอรมันที่ Goethe Institut ครับ  

ผมมีโอกาสได้เข้าไปหาข้อมูลเกี่ยวกับการเรียนภาษาเยอรมันให้เพื่อนของผม โดยมีความคิดว่าน่าจะเริ่มเรียนด้วยกันตั้งแต่เบสิกไปเลย และสถาบันเกอเธ่ก็น่าจะดีที่สุดหากคิดจะเรียนภาษาเยอรมันกันอย่างจริงจัง สาเหตุที่ผมกระตือรือร้นไม่ใช่อะไร เพราะเพื่อนผมใจดีออกค่าเรียนให้เพื่อให้ผมเข้าเรียนเป็นเพื่อน เพราะว่าจะได้มีเพื่อนร่วมห้องที่แบบว่าเริ่มต้นจากศูนย์ด้วยกัน ซึ่งก็โอเคเลย ของฟรี555 และเสาร์-อาทิตย์ผมก็ว่างพอดี เป้าหมายของผม คือ เรียนให้ดีที่สุด โอกาสดีๆแบบนี้ไม่ได้มีบ่อยๆได้มาคว้าไว้ก่อน ส่วนเพื่อนผมเป้าหมายเพื่อโอกาสในการไปเรียนต่อทางวิศวกรรมที่เยอรมัน (เพื่อนบอกว่าใฝ่ฝันอยากทำงานกับโฟล์คสวาเก้น เหอๆ)

หลังจากหาข้อมูลในอินเตอร์เนตมานาน ผมก็หาสิ่งที่ใช่กับการเลือกเรียนภาษาเยอรมันที่เกอเธ่ โดยเพื่อนผมสนใจคอร์สสุดสัปดาห์แบบธรรมดาโดยมีค่าเรียนอยู่ที่ 3900 บาทต่อ 1 คอร์ส ซึ่งระดับชั้นการเรียนการสอนของสถาบันเกอเธ่ที่แบ่งออกเป็น 27 ระดับ(4+4+4+4+8+3) ตรงนี้แหละครับที่ผมงงและสงสัย (โอ้โห...27Level กันเลยหรอเนี่ย) ว่ากรณีหากผมคำนวนค่าเรียนกันอย่างหยาบๆแล้ว หมายความว่าค่าเรียน 3900*27=105300บาท

วูบแรกผมอึ้ง...หา...ราคานี้จริงๆหรอ

อุ๊ก...เจอราคานี้ไปจุกเลย  เกรงใจขึ้นมาทันที บอกไปว่าไม่เอา เกรงใจว่ะ
แต่เพื่อนผมเข้าใจเพราะมันคือการลงทุนระยะยาว อีกอย่างมันเป็นการจ่ายตามคอร์สที่เราลง ไม่ใช่จ่ายก้อนเดียวทีเดียว

ดังนั้น ตัวเลขที่ออกมาทำให้ตกใจเล็กน้อย แต่จะว่าไปราคาก็ไล่เลี่ยกับการเรียนการสอนตามคอร์สพิเศษของมหาวิทยาลัย

อันนี้คือเมล์ที่ผมไปสอบถามทางเกอเธ่ เค้าตอบมาว่า

if you register in an extensive course, 1 course (40 units) costs either THB 3.900 + THB 300 new registration fee + THB 100 administrative fee = THB 4.300 (Saturday 08.30-12.00 or 13.00-16.45 or Sunday 08.30-12.00) or THB 3.500 + THB 300 new registration fee + THB 100 administrative fee = THB 3.900 (Mo/We or Tu/Th 18.00-19.45). The "A"-level consists of 4 extensive courses: A1.1, A1.2, A1.3 and A1.4 and takes one year to complete.

รบกวนถามล่ะนะครับ

1. ถ้าเริ่มเรียนจาก A1 ไปจนจบ C2 ด้วยการเรียนแบบธรรมดา ใช้เวลากี่ปีจึงจะสำเร็จหลักสูตรครับ
2. ลักษณะการเรียนการสอนเป็นยังไงครับ (กว้างไปไหมเนี่ย?) คือ หมายความว่าพอเราเรียนจบไปคอร์สหนึ่งแล้ว จะมีการสอบเลื่อนขั้นไหม? สอบผ่านแล้วจะได้อะไร? แล้วพวก Certificate อย่าง Fit 1 SD1 ฯลฯ เอาไปใช้ทำอะไรได้บ้าง?
3. มีอะไรจะแนะนำไหมครับ

ยินดีรับฟังทุกคอมเม้นต์ครับ เพราะเราสองคนโง่เยอรมันทั้งคู่ อะไรที่เป็นประโยชน์พวกผมรับฟังหมดครับ

จากคุณ : MoMo says
เขียนเมื่อ : 30 ก.ค. 52 15:20:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com