Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียนโทและทำงานไปด้วยเครียดมากหาทางออกไม่ถูก ทำไงดีครับ ช่วยหาทางออกให้ผมที......  

เรื่องมีอยู่ว่า จริงๆๆ ผมต้องทำงานวันเสาร์เว้น 2 เสาร์ แต่ด้วยความที่ผมต้องเรียนโท เสาร์-อาทิตย์ หัวหน้ากล้วว่าพนักงานคนอื่นจะเอาแบบอย่าง เลยให้ผมทำงาน 8.00 -19.00 น. แบบอย่างนี้ทุกสัปดาห์ พอกลับมาผมจะเหนื่อยมากจนอ่านหนังสือไมไหว หรือว่าก็อ่านได้แต่ 1-2 ชม. เท่านั้น ด้วยความที่เป็นโทเป็นภาค inter มันก็จำเป็นมากที่ต้องใช้เวลาในการอ่าน text book ผมก็พยายามอ่านให้ได้มากที่สุดก่อนสอบ แล้วครั้งที่ทำให้ผมร้องไห้ไม่หยุดก็คือผมอ่านหนังสือก่อนสอบ 3 วันเป็นวิชาที่มีการประยุกต์เอามาใช้กับทฤษฏีต่างๆๆ ของฝรั่ง ผมคิดว่าน่าจะทำได้ดีอ่านหนังสือแล้วท่องก่อนสอบ 3 วันเต็มนอน 2 ชม. ในที่สุดผมได้คะแนนน้อยสุดในห้องเนื่องจากทำข้อสอบผิดข้อเป็นข้อที่โจกษ์ไม่ได้ถาม มันเบ่อร์เพราะไม่ได้นอนหลาวัน( เป็นว่าเลือกตอบ แต่ไปตอบข้อที่เข้าไม่ได้ถามถึงทฤษฏีที่เราตอบ) ตอนทำข้อสอบร้องไห้ไม่หยุดประมาณ 2 ชมในห้องสอบ เพราะรู้ตัวว่าเขียนผิดพอแก้มันไม่ทันแล้วเพราะสิ่งที่เตรียมไปเยอะมากจนเขียนไม่ทัน มันทำให้ผมร้องไห้ในห้องสอบ 2 ชม.ตอนที่ไม่มีใครแล้วในห้องสอบ เหมือนมีกรรมซ้ำเติมอีกครั้งเติมอีกครั้งแต่วิชาที่ต้องสอบเป็นวันรุ่งขึ้นซึ่งยังไม่ได้อ่านเลย ด้วยความผิดหวังอย่างแรงจึงยังไม่มีกำลังใจที่จะอ่านต่อแต่ในที่สุดก่อนอ่านไปนอนดึกเป็นวันที่ 5 ไปสอบคิดว่าน่าจะทำได้เพราะเป็น writing วิชาพื้นฐาน เคยสอบ ielts มาและคิดว่าน่าจะเขียนได้ดี ผลสอบออกปรากฏว่าได้คะแนนน้องที่สุดในห้องอีกครั้งไวยกรณ์ไม่ผิด แต่ผิด point แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมถามๆๆๆ อาจารย์ก็บอกไม่ได้ แต่บอกว่าไม่ตรงจุดซึ่งเราก็งง แต่ในความคิดๆ ว่าโครงสร้างหน้าจะเหมือน ilets เลยเพราะดูจากตัวอย่างที่ให้มาในหนังสือ ไม่รู้เหมือนกัน ความรู้สึกตอนนี้คือไม่อยากเรียน ท้อมาก ร่างกายทรุดโทรม มีผมกระทบกับงาน ปัญหาต่าง  ๆๆๆ เข้ามาจนต้องไปหาหมอให้ยามากินเพือให้นอน ขนาดเหนื่อยมากนอน 2 ชมก็ตื่น ใจเต้นเรงอยากบอกไม่ถูก ผมทำยังไม่ดีคับ ร้องไห้ไปปัญหาก็ยังคงอยู่ drop ก็ไม่ได้เพราะเสียเงินแล้ว ผมจะจบมั้ย มีคำถามเยอะแยะไม่หมดให้หัว .... แนะนำหรือว่า shareประสบการณ์หน่อยนะคับ

จากคุณ : Chalermburi
เขียนเมื่อ : 10 ส.ค. 52 10:59:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com