Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียนนิติศาสตร์จบมาแล้วน้อยเนื้อต่ำใจ เรียนก็ยาก อ่านหนังสือก็หนัก แต่จบมาเงินเดือนไม่เกิน 12,000  

ผมจบนิติศาสตร์มาครับ กว่าจะจบมาได้เลือดตาแทบกระเด็น อ่านหนังสือเยอะมากๆ เนื้อหาก็ยาก แถมจบมาก็ต้องมานั่งเรียนเนติ์อีก ชีวิตมีแต่ความเครียด

แต่จบมานี้ซิครับ น้อยเนื้อต่ำใจจริงๆ ครับ ผมและเพื่อนผมหางานทำได้กันไม่เกิน 12,000 สักคนนึงเลยครับ บางคนจบเกียรตินิยม ได้ 9,000 กว่ายังมีเลยครับ รุ่นพี่ทำงานมานานแล้ว 5 ปีแล้ว ก็ยังได้ 18,000 อยู่เลยครับ

ช่างแตกต่างจากสาขาอื่น เพื่อนผมจบบัญชี เศรษฐศาสตร์ หรือ ไม่ก็บริหาร เรียนก็ไม่ได้เก่งมาก แต่ได้สตาร์ตกัน 18,000 อัพ บางคนก็ 21,000 ทุกวันนี้พวกเพื่อนผมเขาก็มีความเครียดจากการทำงานบ้าง แต่พอกลับบ้าน เขาก็ได้พักกัน หรือไม่ก็ออกไปเที่ยวผ่อนคลาย แต่ของผมซิครับ งานก็เครียด กลับมาก็ต้องมาอ่านหนังสือทุกวัน เพื่อเตรียมตัวสอบเนติ์ สอบผู้พิพากษา อัยการ (ตกกันแล้วก็ตกกันอีก) เพื่อนฝูงที่อยู่สาขาอื่นก็ไม่เข้าใจกัน หาว่าบ้าเรียนอีก ไปไหนกับเพื่อนก็ไม่ได้ เพราะติดอ่านหนังสือ เพื่อนฝูงก็เริ่มหายไปทีละคนสองคน จนทุกวันนี้จะเป็นเพื่อนกับหนังสือกันอยู่แล้ว (เพื่อนผมที่เรียนนิติศาสตร์เป็นอย่างนี้กันทุกคนเลย)

ไปปรึกษาใครเขาก็บอกว่าเรียนนิติศาสตร์ต้องทำใจครับ ก็เป็นอย่างนี้กันทุกคน ถ้าไม่ได้เป็นผู้พิพากษา อัยการ หรือทำงาน LAw Firm หรูๆ ก็ต้องเป็นอย่างนี้แหละครับ ต้องทน แต่ถ้าได้เป็นผู้พิพากษา อัยการแล้วจะสบาย (แล้วจะมีกี่คนที่ได้เป็นกันเชียวครับ?) แล้วถ้าไม่ได้เป็นหล่ะ ชีวิตผมก็ต้องอยู่อย่างนี้ไปตลอดเลยหรอครับ

ไม่มีอะไรหรอกครับ เครียดจากอ่านหนังสือ ขอมาระบายหน่อยแล้วกัน ใครมีคำแนะนำดีๆ อะไร ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : ขอระบายหน่อย
เขียนเมื่อ : 17 ส.ค. 52 19:56:05 A:113.53.130.166 X: TicketID:117957

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com