Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามคำว่า"รสชาด"หรือ"รสชาติ"  

ตอนผมเรียนชั้นประถมวิชาเขียนไทยครูให้สะกดคำนี้

ผมสะกด"รสชาติ"  คุณครูเฉลยว่าผิด ต้องสะกดว่า"รสชาด"

จึงทำให้ผมจดจำตลอดมา

และเมื่อไม่นานมานี้  ผมได้อ่านบทความเกี่ยวกับภาษาไทย

จำชื่อหนังสือไม่ได้  ได้พูดเกี่ยวกับคำนี้ว่า  "รสชาด" เป็นคำเก่าแก่ที่ใช้กัน

มานานแล้ว จนมีการเปลี่ยนแปลงทางภาษา ในปัจจุบัน

สะกดว่า"รสชาติ"  แต่ยังคงใช้ได้ทั้งสองคำ  ผมเลยจดจำเพิ่มเติม

แต่เมื่อสักครู่ ที่ห้องก้นครัว  ได้มีการพูดถึงคำนี้  ผมจึงให้ความคิดเห็นไป

ว่า ใช้ได้ทั้งสองแบบ  แต่มีท่านหนึ่งให้ ลิ้งค์ พจนานุกรมมา ให้ผมกดเข้าไป

ดู  พบว่า"รสชาด"ค้นไม่เจอ มีแต่คำว่า"รสชาติ"แปลว่ารส เช่นแกงนี้ไม่มีรส

ชาติเลย  เลยทำให้ผมสับสนขึ้น

ขอรบกวนท่านผู้รู้ที่ทราบความเป็นมาของสองคำนี้ ว่าเป็นอย่างไรแน่

มีการเปลี่ยนแปลงใดเกี่ยวกับพจนานุกรมฉบับเก่า-ใหม่หรือไม่อย่างไร?

ขอขอบคุณมากครับ

(พจนานุกรมที่ดูเป็นฉบับราชบัณฑิตยสถานครับ)

แก้ไขเมื่อ 21 ส.ค. 52 20:12:42

จากคุณ : tongboy
เขียนเมื่อ : 21 ส.ค. 52 20:11:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com