Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ข อ ร ะ บ า ย เ กี่ ย ว กั บ ก า ร ใ ช้ ภ า ษ า ข อ ง วั ย รุ่ น ไ ท ย ! ! !  

ผมเห็นมาหลายเว็บแล้ว วัยรุ่นที่ชอบศิลปินเกาหลี

ทำไมต้องเรียกพี่ชายว่า โอป้า แล้วเรียกพี่สาวว่า ออนนี่

ทำไมไม่ใช้ภาษาไทยดีๆล่ะ ก็แค่ พี่ชาย พี่สาว มันยากตรงไหน !!!

เกิดเป็นคนไทยแทนที่จะภูมิใจ ที่มีภาษาเป็นของตัวเอง

ประเทศอื่นในโลกตั้งหลายประเทศยังไม่มีภาษาเป็นของตัวเองเลย

ลืมไปแล้วหรอว่าใครเป็นคนคิด อักษรภาษาไทย...

กษัตริย์ ของชาติเราเองนะครับ "ท่านพ่อขุนรามคำแหงมหาราช" นะครับ

กว่าที่ท่านจะคิดอักษรมาได้แต่ละตัวคิดว่ามันง่ายๆหรอครับ ???

" พ่อขุนรามคำแหงมหาราชทรงประดิษฐ์อักษรไทยขึ้นใช้เมื่อ พ.ศ.1826 ตัวหนังสือไทยของพ่อขุนรามคำแหงมหาราชมีลักษณะพิเศษกว่าตัวหนังสือของชาติอื่นซึ่งขอยืมตัวหนังสือของอินเดียมาใช้ กล่าวคือ พระองค์ได้ทรงประดิษฐ์พยัญชนะ สระ และวรรณยุกต์ เพิ่มขึ้นให้สามารถเขียนแทนเสียงพูดของคำในภาษาไทยได้ทุกคำ กับทั้งได้นำสระและพยัญชนะมาอยู่ในบรรทัดเดียวกันโดยไม่ต้องใช้พยัญชนะซ้อนกัน ทำให้เขียนและอ่านหนังสือไทยได้ง่ายและสะดวกมากขึ้น "

แต่วัยรุ่นไทยสมัยนี้กลับมาใช้คำว่า...

โอป้ามั้งแหละ ออนนี่มั้งแหละ เวลาขอบคุณก็ คัมซาๆ  

ใช้ภาษาไทย พูดภาษาไทย เขียนภาษาไทย มันยากนักหนาหรอครับ

ไม่ได้ว่านะครับ ที่คุณชอบศิลปินต่างชาติ

แต่ก็อย่าให้มันเกินเลยจนลืมความเป็นเอกราชของชาติเราสิครับ

" จงภูมิใจเถิดที่เกิดเป็นไทย "

จากคุณ : MIKE-SCOFIELD
เขียนเมื่อ : 9 ก.ย. 52 14:12:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com