Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยเกี่ยวกัีบที่ตั้งเมืองสุโขทัยเก่าครับผม  

ตามความเข้าใจของผมคือ เมืองสุโขทัยเก่าจะตั้งอยู่บริเวณ ต.เมืองเก่า อ.เมือง จังหวัดสุโขทัย หรือปัจจุบันก็คือบริเวณอุทยานประวัติศาสตร์เมืองสุโขทัยนั่นเอง

ซึ่งตัวอุทยานนั้นจะตั้งอยู่ทางฟากขวาของขวาของแม่น้ำยม ห่างจากตลิ่งแม่น้ำออกไปไกลพอสมควร (เกือบ 13 กิโลเมตรได้กระมัง)
ทำให้ผมคิดว่าแปลกดีเหมือนกันครับ เพราะเมืองใหญ่ๆในสมัยอดีต ล้วนตั้งอยู่ริมหรือสองฟากแม่น้ำทั้งสิ้น เช่นลพบุรีอยู่ริมแม่น้ำลพบุรี, สุพรรณบุรีอยู่ริมแม่น้ำท่าจีน, อยุธยาก็มีแม่น้ำ 3 สายล้อมรอบ, เชียงใหม่ก็อยู่ริมแม่น้ำปิง, กำแพงเพชรก็อยู่เกือบจะริมแม่น้ำปิง, ราชบุรีอยู่ริมแม่กลอง, เพชรบุรีก็อยู่ริมแม่น้ำเพชรบุรี
แถมเมืองใกล้ๆอย่างสวรรคโลกและศรีสัชนาลัย ก็ยังอยู่ริมแม่น้ำยมพอดี

แต่ทำไมสุโขทัยถึงตั้งอยู่ห่างจากริมแม่น้ำมากขนาดนั้นหน่ะครับ (13 กิโลเมตรนี่ เดินไปอย่างน้อยๆก็ 2-3 ชั่วโมงกว่าจะถึงริมตลิ่งเลยนา) หรือว่าสมัยก่อนแม่น้ำยมเคยไหลผ่านแถวๆเมืองเก่ามาก่อนจะเปลี่ยนเส้นทางมาเป็นแบบปัจจุบันหรือครับ

ขอบพระคุณมากๆครับผม

จากคุณ : digimontamer
เขียนเมื่อ : 10 ก.ย. 52 09:00:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com