Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระดาษไหว้เจ้า  

ขอเรียนสอบถามเกี่ยวกับเรื่องการพับการดาษไหว้บรรบุรุษครับ
1. กิ้มจั๊วสามารถนำมาพับแบบสลับไปสลับมา หรือพับทางเดียวเป็นรูปฝาชีแล้ววางประกบครอบกันแล้วใช้ไหว้นั้น
สามารถใช้ไหว้ไหว้บรรบุรุษได้หรือไม่ครับเคยได้ยินมาว่าการพับแบบนั้นใช้ไหว้เฉพาะป๋อเฮียตี่น่ะครับถ้าจะใช้กิมจั๊วพับไม่ควรนำมาพับทั้งปึกแต่ให้แกะออกเป็นแผ่นมาพับเป็นรูปทองแท่งต่างๆจึงสมควรแก่การไหว้บรรพบุรุษมากกว่า อันนี้ขอความรู้เพิ่มเติมที่ถูกต้องด้วยครับ
2.อ่วงแซจี้หรือใบเบิกทางนั้น สามารถนำมาพับเป็นรูปถ้วย (ผมไม่ทราบว่าเรียกว่าอะไร) ได้หรือไม่ครับ
3. อ่วงแซจี้ ใบสีเหลือง กับใบสีบานเย็นต่างกันอย่างไรครับเห็นในปึกที่ร้อยด้วยเชือกกล้วยจะมีแผ่นบนแผ่นเดียวที่เป็นสีบานเย็นแผ่นอื่นๆ เป็นสีเหลือง
4.เคยได้ยินอาจารย์ที่โรงเจแห่งหนึ่งบอกว่า อ่วงแซจี๊ เป็น กระดาษไหว้ที่สำคัญที่สุดสำหรับคนตาย ซึ่งถือว่าเป็นดาษไหว้ที่ศักดิ์ใหญ่ที่สุดสำหรับคนตายอันนี้จริงเท็จประการใดครับ (เหมือนว่ากระดาษไหว้อย่างอื่นไม่มีได้แต่อ่วงแซจี๊จำเป็นต้องมีถ้าไหว้บรรพบุรุษหรือป๋อเฮียตี๋)
5.อ่วงแซจี๊ที่เป็นแผ่นเจาะรู้ร้อยด้วยเชือกกล้วย กับที่เป็นแผ่นปึกๆไม่ได้ร้อยด้วยเชือกกล้วยต่างกันอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
ข้อต่อไปเป็นเรื่องของกระดาษไหว้เจ้า
6.งึงเตี๋ย ถือเป็นเงินที่มูลค่าน้อยแต่จำพวกตั๋วกิม ค้อซี้ ทั้งพับเป็นรูปต่าง ทั้งไม่พับถือเป็นเงินศักดิ์ใหญ่กว่าใช่หรือไม่ครับ
7.กระดาษไหว้เจ้าที่มีศักดิ์ใหญ่สุดคือ เทียนเท่าจี๊ ใช่หรือไม่ครับ (เห็นอาจารย์โรงเจบอก) แล้วการไหว้ด้วยเทีนยเท่าจี้ ก็ต้องเลือกด้วยว่าเจ้าหรือ เทวดาองค์ไหนรับได้รับไม่ได้ อย่าง ตี๋จู๊เอีย ท่านก็ไม่สามารถรับ เทียนเท่าจี้ ได้ ท่านที่รับได้ เช่น ทีกง เจ้าแม่กวนอิม ข้อมูลที่ได้มานี้ถูกต้องหรือไม่ครับ
8. การไหว้เจ้าใช้เพียงงึ้งเตี๋ยอย่างเดียวใด้หรือไม่ครับ (ถ้าไม่สามารถจัดอย่างอื่นเพิ่มเติมได้)
กราบขอบพระคุณและต้งอขอภัยด้วยที่คำถามค่อนข้างยาวครับ

จากคุณ : เบตง
เขียนเมื่อ : 14 ก.ย. 52 12:29:43 A:125.27.243.164 X: TicketID:191955

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com