Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนที่เรียน+รู้เรื่องกฎหมาย ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ (ฉบับต่อจากเวอร์ชั่นภาษาไทย)  

คือผมต้องใช้คำถามเหล่านี้ไปใช้ในการสอบปลายภาคอ่ะครับ ผมเรียนบริหาร ปี1เอง เจอกฎหมายโจทย์แบบนี้มึนเลย
เมื่อวานนี้ได้แปลเป็นภาษาไทยไว้ แต่พี่ๆเค้าแนะนำให้เอาคำถามภาษาอังกฤษต้นฉบับมา เผื่อได้คำตอบเพิ่มมากขึ้น

1. You're asked to draw a know-how agreement with the US government; what factors you need to prepare yourself?

2. Describe the concept of unforesee ability and how making distinction with force majeurs

3. What is the agreement to sell or to buy? And must we make this agreement before making the completion of sell?

4. What happen if making the sale contract of real estate without any registration with the competent officer? In such case, can another contracting party sue the another for transfering the ownership of such property? WHY?

5. If one of the parties failed to perform his/her contractual obligation(s), how can he enforce the contract?

6. Do you think that, in every cases, the court can correct or modify or make perfect the contract? Is such action contrary to the concept freedom of contract?

อันนี้ผมแปลเองนะครับ

คำถามผมแปลจากภาษาอังกฤษนะครับ ไม่รู้ว่าแปลmake senseรึเปล่า

ผมอยากได้คำตอบแบบไม่ยาวเกินและสั้นเกินอ่าครับ ประมาณ5บรรทัด
หรืออาจมาก-น้อยก็แล้วแต่ผู้กรุณาครับ

ช่วยหน่อยนะครับ  ขอบคุณมากๆครับ

1. ถ้าคุณต้องเขียน know-how agreement (ไม่รู้แปลว่าอะไรครับ) กับรัฐบาลอเมริกา ปัจจัย(สิ่ง)อะไรบ้างที่คุณต้องเตรียมหรือต้องรู้

2. อธิบายหลักการของเหตุพ้นวิสัย(unforesee ability) ว่าแตกต่างจากเหตุสุดวิสัย(force majeurs) อย่างไร

3. คำตกลงยินยอมซื้อขาย (agreement to sell or buy) คืออะไร
แล้วเราต้องทำการตกลงนี้ให้สมบูรณ์ก่อนทำการขายหรือไม่

4. อะไรจะเกิดขึ้นถ้าการทำสัญญาซื้อขายของอสังหาริมทรัพย์ไม่ได้จดทะเบียนกับเจ้าหน้าที่ทางกฎหมาย
-ในกรณีใดบ้างที่ฝ่ายสัญญาอีกฝ่ายหนึ่งสามารถฟ้องร้องอีกฝ่ายในการโอนความเป็นเจ้าของในทรัพย์สินนั้น  เพราะเหตุใด

5. ถ้าฝ่ายหนึ่งไม่สามารถปฏิบัติหน้าที่ตามสัญญาได้ จะสามารถดำเนินการทางกฎหมายได้อย่างไร

6. คุณคิดว่าศาลสามารถแก้ไขหรือดัดแปลงสัญญาได้หรือไม่
-การกระทำเช่นนี้ขัดแย้งกับอิสระของการทำสัญญาหรือไม่
(Is such action contrary to the concept freedom of contract?)

ตอบเป็นภาษาไทยหรืออังกฤษก็ได้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

แก้ไขเมื่อ 19 ก.ย. 52 17:01:42

จากคุณ : ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปื่อย
เขียนเมื่อ : 19 ก.ย. 52 16:57:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com