Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ต้องทำรายงานในรูปพจนานุกรมคำศัพท์ธุรกิจไทย-อังกฤษ ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง ขอคำแนะนำค่ะ  

สวัสดีค่ะเราเรียนหลักสูตรการแปลอยู่ค่ะ วิชานี้เป็นการแปลธุรกิจ ซึ่งเราไม่ค่อยมีความรู้พื้นฐานทางธุรกิจเลยค่ะ อาจารย์มอบหมายงานมาให้ทำรายงานในรูปพจนานุกรมคำศัพท์ไทย-อังกฤษจำนวน 100 คำค่ะ เรียง
จากก-ฮ (อาจารย์บอกว่าคำนามในภาษาไทยไม่ควรนำมาใส่ เพราะจะมีคำว่าการและความเยอะค่ะ ควรจะเป็นคำกริยาหรือคำวิเศษณ์) และให้ยกตัวอย่างประโยคภาษาอังกฤษด้วยค่ะ
ตัวอย่างที่อาจารย์ให้มาตามนี้ค่ะ
1. ฟื้น (ฟื้นฟู ทำให้ดีขึ้น ทำให้กลับคืนมา)
1.1 to heal (v)
Ex. Obama has promised to heal the economy.
1.2 to restore (v)
Ex. The new economic team has worked together on economic policy management to restore investor confidence.
2. บรรเทา (ทำให้ลด ช่วยลด)
2.1 to ease (v)
Ex. Once hte Baht stabilizes, interest rates can be allowed to drop, easing liquidity pressure on the private sector.
2.2 to relieve (v)
คือ คำศัพท์ธุรกิจไทยหนึ่งคำอาจตรงกับศัพท์ธุรกิจอังกฤษได้มากกว่าหนึ่งคำ นั่นคือต้องใส่ศัพท์อังกฤษมาทั้งหมดและทุกคำที่ใส่มาต้องยกตัวอย่างมาทั้งหมดเลยค่ะ ตัวอย่างจะแต่งเองหรืออ้างอิงจากที่ไหนก้อได้ค่ะ ( เท่ากับว่าถ้ามีคำศัพท์อังกฤษเยอะ เช่น คำไทย: คำอังกฤษ เป็น 1:5 ก้อทำทั้งหมดเกือบ 500 คำ)
ปัญหาคือ เราไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นค้นหาศัพท์อย่างไรดีและจากที่ไหนได้บ้าง ตอนนี้ที่คิดได้คือ ค้นจากพจนานุกรมศัพท์ธุรกิจอังกฤษ-อังกฤษ จากหนังสือพิมพ์ ( จากหนังสือพิมพ์ตามความเข้าใจรู้สึกว่ากว่าจะรวบรวมได้คงนานมากหรือเปล่าคะ) จากหนังสือเรียนธุรกิจ และอินเตอร์เน็ต เราเลยอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ค่ะว่าข้อมูลจากแหล่งเท่านี้พอไหมคะจะเริ่มขั้นตอนการทำยังไงดีให้งานสำเร็จลุล่วงอ่ะค่ะ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ

จากคุณ : หนึ่งความใฝ่ฝัน
เขียนเมื่อ : 21 ก.ย. 52 02:02:22 A:124.120.100.62 X: TicketID:224618

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com