Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชื่อกับการบ่งถึงเพศในหลายๆ ภาษาค่ะ [ปรัชญาภาษา]  

สวัสดีค่ะ เพิ่งเคยตั้งกระทู้ในห้องนี้เป็นครั้งแรก
ผิดถูกอย่างไรต้องขออภัยด้วยนะคะ

อยากจะขอความคิดเห็นเรื่องของชื่อคนในหลาย ๆ ภาษาที่สามารถบ่งถึงเพศได้
ว่าชื่อนั้น ๆ มีจุดใดที่บ่งถึงหรือเชื่อมโยงกับเพศได้อย่างไร

คือกำลังหาหัวข้อทำบทความปรัชญาภาษาค่ะ จึงยกประเด็นนี้ขึ้นมาถามในห้องปรัชญา
ขณะนี้จขกท.ก็กำลังหาข้อมูลว่ามันมีความเป็นได้แค่ไหนที่ชื่อกับเพศนั้นมีความบ่งถึงกันได้
แต่หาข้อมูลได้ยากมากค่ะ ทั้งทางอินเทอร์เน็ตและหนังสืออ้างอิง
จึงต้องรบกวนชาวห้องสมุดและปรัชญาช่วยเสนอความคิดเห็นค่ะ

ลองดูตัวอย่างของชื่อต่อไปนี้นะคะ

ภาษาไทย  เช่น  สินิทรา,บุษรา, สมศรี, ปิยะนุช  
                       ชัชวาลย์, สุรพันธ์, สมศักดิ์  

ภาษาอังกฤษ เช่น แอนโทนี่, โจ, เจมส์, วิลลี่ยม
                         แอนนา, อลิซาเบธ, อิสเบลลา

ภาษาจีน  เช่น ตงกวา, เสี่ยวหลง, เฟยหลง
                   เม่ยลี่, เสี่ยวหลิน, เหมียนฮุ่ย

ภาษาฝรั่งเศส เช่น ซินเวียร์, เอแลน, อีฟ
                           ชอง, ฟ็องซัวร์, โลคอง

ภาษาญี่ปุ่น เช่น  อายูมุ, นาโอะ, ซาโตชิ
                        ซูนาโกะ, นัทสึมิ, มิโยโกะ

ภาษาเกาหลี เช่น เฮรัน, โซยอน, คารัม
                        จีฮุน, จองซู, ยุนโฮ

ชื่อเฉพาะดังกล่าวนั้นทำให้ทุกๆ คนสามารถเชื่อมโยงไปถึงเพศของเจ้าของชื่อได้หรือไม่คะ
และคิดว่าการที่เราสามารถเชื่อมโยงและ/หรือไม่สามารถเชื่อมโยงชื่อกับเพศได้นั้น มีสาเหตุมาจากอะไรคะ

รบกวนผู้รู้หรือผู้ที่อยากแลกเปลี่ยนทัศนะช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ ^^

จากคุณ : fafay
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 52 01:06:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com