Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอข้อมูล ป.โท สาขาภาษาอังกฤษครับ ถ้าไม่จบทางด้านเอกอังกฤษเรียนได้ไหม และจบมาจะเป็นอาจารย์ได้ไหมครับ  

คือผม จบ ปริญญาตรีสาขาท่องเที่ยวโรงแรมครับ ด้วยความที่ได้ใช้ภาษาอังกฤษในหน้าที่การงานบ้างอะไรบ้างตอนนี้จึงรับสอนพิเศษน้องๆ ประถม กับ conver ผู้ใหญ่แต่เนื่องจากเป็นคนสอนตลกเลยเป็นที่ชื่นชอบของนักเรียนอ่ะครับ ที่นี้รู้สึกว่ายังมีอะไรอีกหลายอย่างที่เราไม่รู้หรือบางอย่างรู้แต่ไม่รู้จะอธิบายอย่างไรครับ เลยคิดว่าอยากเรียน ป.โท สาขาภาษาอังฤษครับ
1. อยากจะทราบว่าถ้าอยากจะเป็นอาจารย์ในระดับ ป.ตรี ต้องเรียนต่อสาขาการสอนภาษาอังกฤษเท่านั้นหรือเปล่าครับ ถ้าสาขาอื่น ๆ เช่น ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร ภาษาอังกฤษธุรกิจ จะสามารถเป็นอาจารย์ได้ไหมครับ
2. ผมอยากเรียนแนวเพื่อการสื่อสารมากกกว่าดูใช้ได้จริงในชีวิตประจำวันอ่ะครับ แต่เอกการการสอนหรือ  pure Eng มีเรียนพวก วรรณคดี สัทธศาสตร์ การออกเสียงด้วย ผมไม่ได้เรียนตอน ปตรี ดูแล้วยากน่าดู จะมีปัญหาไหมครับ
3. มี ปโท สาขาภาษาอังกฤษ ที่ไหนบ้างที่ไม่ยากมาก และค่าเทอมไม่แพงมากแนะนำไหมครับ (คือไม่ค่อยมายเรื่องชื่อสถาบันมากครับแต่ถ้าที่ดีดีเป็นที่ยอมรับก็ดีครับ) คือผมเรียนโทจบมาแล้วใบนึง(จากมหาวิทยาลัยรัฐแห่งหนึ่ง) แบบลากเลือดปางตาย ไม่อยากจะไปเจอแบบนั้นอีกอ่ะครับ ฮือฮือ ที่สำคัญตอนนี้ทำงานหนักมาก อยากเรียน เสาร์ อาทิตย์ โดยพื้นฐานภาษาอังกฤษของผมแล้วถือว่าพอใช้ครับ เขียนได้ พูดได้ แต่คงทวนแกรมม่าเปรี๊ยะ ๆ กะ reading ไม่ค่อยถนัดครับ แต่ทุกวันนี้ก็ต้องอ่านเพราะต้องสอนครับ แต่อยากพัฒนาภาษาตัวเองให้ดีกว่านี้ บางทีติดก็ไม่รู้จะถามใครครับ
4. ถ้าผมอยากเรียนด้านแนวอังกฤษเพื่อสื่อสารหรือเพื่ออาชีพถ้าจบมา จะสามารถไปสมัครเป็นครุณครูหรืออาจารย์ทางด้านภาษาอังกฤษระดับ ปตรี หรือ เทคโน อาชีวได้ไหมครับได้ไหมครับ
5. สุดท้ายผมขอคำแนะนำเรื่องสถาบันหน่อยละกันนะครับ จะเป็นมหาวิทยาลัยในกรุงเทพ หรือต่างจังหวัดก้ได้ รบกวนท่านผู้มีประสบการณ์แนะนำทีนะครับเพราะนอนไม่หลับมาหลายคืนแล้วครับเครียด 555555 จากคนที่มีความตั้งใจสุดพลังแต่เวลาและข้อมูลไม่ค่อยมีครับ

จากคุณ : pongnaja
เขียนเมื่อ : 11 ต.ค. 52 02:16:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com