Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พิพิธภัณฑ์ชุดเกราะและอาวุธแห่ง เวียนนา  

เมื่อวันที่ 2-12 ก.ค. 2552 ทีผ่านมา ผมได้มีโอกาสเปิดสัมมนา "วิชาศาสตรายุทธ์" ที่ เมืองโรสเซนแฮม ประเทศเยอรมัน และ กรุงเวียนนา ประเทศออสเตรีย และแน่นอนครับ เมื่อไปถึงต่างบ้านต่างเมืองทั้งที การศึกษาศิลปวัฒนธรรมของเขาย่อมเป็นเรื่องสำคัญ

พิพิธภัณฑ์ชุดเกราะและอาวุธแห่ง เวียนนา ถือว่าเป็น ไฮไลท์ ที่ลูกศิษย์ผมตั้งใจอย่างมากที่จะพาผมมาที่นี่ เพราะที่นี่เป็นสถานที่ที่แสดงทั้ง ประวัติศาสตร์ ศิลปะ วิวัฒนาการและความเป็นมหาอำนาจของ จักรวรรดิ์ออสเตรีย

ที่นี่มีการจัดแสดงที่สง่างามและครบถ้วนเท่าที่ผู้ชมต้องการ มีไกด์อิเล็กทรอนิกส์ที่หน้าตาเหมือนวิทยุสื่อสาร เวลาเราต้องการรู้อะไรก็เพียงกดหมายเลขที่อยู่หน้าของชิ้นที่สนใจ เจ้าไกด์อิเล็กทรอนิกส์ก็จะบอกรายละเอียดของสิ่งนั้นให้ฟัง นอกจากนี้ ด้านการรักษาโบราณวัตถุก็ยังสมบูรณ์มากๆ ผมเห็นหลายจุดที่มีป้ายที่เขียนว่า "ขออภัยกำลังทำการบูรณะ" ตรงจุดที่ตั้งโบราณวัตถุ

ผมจะลงรูปที่สำคัญๆให้ชมกันนะครับ แต่ถ้าไม่จุใจก็ขอเชิญชมภาพทั้งหมดได้ที่นี่ครับ

http://www.sartrayuth.org/index.php?lay=show&ac=photo

ด้านหน้าพิพิธภัณฑ์ชุดเกราะและอาวุธแห่ง เวียนนา

แก้ไขเมื่อ 14 ต.ค. 52 14:27:48

จากคุณ : ชัยนาท
เขียนเมื่อ : 14 ต.ค. 52 14:05:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com